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Muonekano wa Jengo la Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
linalojengwa Njedengwa Jijini Dodoma.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
akimuapisha Sylvester Antony Mwakitalu kuwa Mkurugenzi wa Mashtaka.
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Napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha 
kusoma toleo la Kwanza la Jarida la Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka ambalo ni la Kwanza 

tangu ilipogawanya na kuwa Ofisi huru yenye  
Mamlaka kamili ya kujiendesha kikatiba katika suala 
zima la uendeshaji wa Kesi za Jinai nchini.

Jarida hili limelenga katika kuwaelimisha wasomaji 
juu ya historia ya kuanzishwa kwa ,Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka, Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
kuanzia ngazi ya Makao Makuu, Mkoa na Wilaya 
pamoja na kuelimisha juu ya Majukumu ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka.

Katika kuelimisha juu ya Muundo wa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, Jarida linaelimisha juu ya Muundo na 
Majukumu ya kila Divisheni na Vitengo, Muundo 
wa Mikoa na Wilaya pamoja na majukumu yake, 
pia litaonyesha namna Muundo huo unavyofanya 
kazi zikiwepo sehemu za taasisi pamoja na picha za 
Viongozi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika ngazi 
za Makao Makuu na Mikoa.

Aidha, tutapata nafasi ya kusoma/ kupata neno kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka na Msaidizi wake, 
litakuletea utani mbalimbali unaotokea mahakamani 
kwa lengo la kukufurahisha na kukupa tabasamu 
murua, litakuletea habari motomoto ya masuala 
ambayo ulitakiwa kuyafahamu (Did You Know) na 
pia litakuelimisha na kukuhabarisha  juu ya Mafanikio 
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka toka kuanzishwa kwake 
mwaka 2018.

Katika Jarida hili pia utapata anuani Muhimu za 
Watendaji wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuanzia ngazi 

Tahariri ya 
Mhariri

ya Taifa, Mikoa hadi Wilaya ambazo zitakusaidia 
kuwasiliana bila shida  pale utakapohitaji.

Pia utaona picha mbalimbali ya matukio ya habari 
na picha ambazo zinaonyesha shughuli mbalimbali 
zilizotekelezwa na Ofisi ya Taifa na Mashtaka.

Napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha kwa 
moyo Mkunjufu kulisoma Jarida hili na kulitumia 
kama rejea pale unapohitaji kufanya rejea katika 
masuala ya kitaaluma. 

Ni imani yangu kuwa habari, makala na picha zilizopo 
katika jarida hili zitakupa hamasa za kuzisoma na 
kutoa maoni yako ya kuboresha kwa ajili ya makala 
zijazo.

Rebecca Kwandu
Mhariri Mkuu
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Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
(OTM) imekuwepo kufuatia 
mabadiliko ya muundo 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali yaliyofanyika Februari, 2018, 
kwa Hati idhini ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupitia 
Tangazo la Serikali Namba 49 la 
mwaka 2018 na kuifanya iliyokuwa 
Divisheni ya Mashtaka chini ya Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa 
Ofisi huru inayojitegemea na yenye 
Mamlaka kamili. Lengo la mabadiliko 
haya ilikuwa ni kuongeza ufanisi na tija 
katika kuratibu shughuli za upelelezi 
zinazofanywa na vyombo chunguzi na 
uendeshaji wa kesi za jinai.

Katika kutekeleza majukumu yake, 
OTM inaongozwa na Dira isemayo 
Haki, Amani na Usalama kwa 
Maendeleo ya Taifa. Ili kutekeleza Dira 
hii, OTM imejiwekea Dhima inayotaka 
tufanye kazi na wadau na kuendesha 
kesi bila woga au upendeleo ili 
kuhakikisha Haki, Amani na Usalama 
vinatawala katika jamii.

Sylvester Anthony Mwakitalu
Mkurugenzi wa Mashtaka

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa 
Mashtaka ya mwaka 2008 kama ilivyorekebishwa 
na Sheria Na. 2 ya mwaka 2018, OTM inatakiwa 
kutoa taarifa za utekelezaji wa majukumu yake 
kwa Waziri wa Katiba na Sheria.

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru 
Watumishi wa OTM, Wadau wa Haki Jinai na 
wananchi kwa ujumla kwa ushirikiano walioutoa 
katika kufanikisha utekelezaji wa majukumu 
yetu.

Napenda pia kuwakaribisha watu wote kulisoma 
Jarida la Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ili kujifunza 
na kufahamu majukumu ya Ofisi hii ili kwa 
pamoja tushirikiane kuhakikisha Haki, Amani 
na Usalama vinatawala nchini

Haki, Amani na Usalama Kwa 
Maendeleo ya Taifa

Neno Kutoka 
kwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya 
Uhariri
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Kona ya  Naibu 
Mkurugenzi wa 

Mashtaka

Joseph Sebastian Pande
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka

Napenda kuchukua 
nafasi hii kuwashukuru 
Menejimenti na 

Watumishi wote wa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kwa kuiwezesha Bodi 
ya Uhariri wa Jarida la Mashtaka 
kuandaa toleo hili la kwanza tangu 
kuanzishwa kwa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka.
Napenda pia kuwakaribisha 
wadau na watanzania wote kwa 
ujumla kulisoma Jarida la Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka ili kujifunza 
na kufahamu majukumu  
yanayotekelezwa na Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka.
Natoa wito kwa Menejimenti 
na watumishi wote wa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kushirikiana 
na Bodi ya Uhariri wa Jarida la 
Mashtaka kufanikisha uandaaji 
wa Jarida kwa kuandika makala 
ili kufanikisha utokaji wa Matoleo 
yajayo ya jarida letu.
Ushirikiano imara katika 
utekelezaji wa majukumu yetu 
ndio ngao imara ya kufanikisha 
Dira na Dhima ya Ofisi yetu. 
Kila mmoja kwa upande wake na 
nafasi yake ajitahidi kufanya kazi 
kwa juhudi na maarifa ili tuweze 
kufikia malengo tuliyojiwekea.
Nikiwa Afisa Masuuli Mkuu 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
nitaendelea kuwezesha upatikanaji 
wa rasilimali fedha ili kuhakikisha 
jarida hili linatoka kwa wakati.
Tushirikiane kwa pamoja 
kuhakikisha kuwa Dira ya Ofisi 
yetu inatekelezwa ili kuwezesha 
upatikanaji wa Haki, Amani na 
Usalama kwa Maendeleo ya Taifa



Yaliyomo
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Je Wajua?

Ifahamu Ofisi  
ya Taifa ya 
Mashtaka

Utaifishaji na 
Urejeshaji wa 
Mali Zitokanazo 
na Uhalifu

Ulinzi wa 
Mashahidi 
Katika Mfumo 
wa Haki Jinai

Ijue Sheria na 
Miongozo ya 
Maamuzi ya 
Kushtaki

Dhamana Katika 
Jinai

Utani wa 
Kisheria

Uk.

Uk.

Uk.

Uk.

Uk.

Uk.

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
imeanzishwa kama Ofisi huru 
ya Umma kupitia Tangazo la 

Serikali Na.49 la mwaka 2018 la tarehe 
13 Februari, 2018. Lengo la kuanzisha 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni kutekeleza 
mamlaka ya Kikatiba aliyopewa 
Mkurugenzi wa Mashtaka ambaye 
anatoa mchango mkubwa katika 
kusimamia Haki Jinai kwa mujibu wa 
Ibara ya 59B ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.  

Kwa msingi huo, Mkurugenzi wa 
Mashtaka ana uwezo wa kufungua, 
kuendesha na kusimamia mashtaka 
yote ya jinai nchini. Kutokana na Ibara 
hiyo ya Katiba, Mamlaka aliyopewa 
Mkurugenzi wa Mashtaka hayamhusu 
mtu mwingine yoyote au mamlaka 
nyingine na hawajibiki kusimamiwa 
na mtu mwingine yoyote au mamlaka 
nyingine.

Katika kutekeleza majukumu yake, 
Mkurugenzi wa Mashtaka anatakiwa 
kufuata kanuni ya kutenda haki na 
kuzuia ukiukaji wa taratibu za kisheria 
na maslahi ya umma. Nafasi hii 
imewekwa chini ya kifungu cha 8 cha 
Sheria ya Taifa ya Mashtaka, Sura ya 
430.

Tangazo la Serikali Na.49 la mwaka 
2018 limeweka mpangilio wa Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka, muundo wake, 
utawala, ufuatiliaji, usimamizi wa 
mashtaka na namna uratibu wa upelelezi 
utakavyokuwa kwa lengo la kukuza na 
kuinua utendaji haki jinai na masuala 
yanayohusiana nayo.

Hivyo basi  fahamu kuwa, Mkurugenzi 
wa Mashtaka amepewa uwezo na 
mamlaka ya kusimamia uendeshaji wa 
mashtaka yote ya jinai katika Mahakama 
zote nchini isipokuwa Mahakama za 
Kijeshi.

07
58
64
67
73
77
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IFAHAMU
OFISI YA TAIFA YA 
MASHTAKA

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 
Chuo cha Masomo ya Biashara na Sheria cha Chuo Kikuu cha Dodoma- UDOM, 
S.L.P 1733, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 2963634, Nukushi: +255 26 2963635
Simupapo: +255 26 2963634, Barua Pepe: dpp@nps.go.tz.
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UTANGULIZI

Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa 
Mashtaka hayamhusu mtu mwingine 
yoyote au mamlaka nyingine na 
hawajibiki kusimamiwa na mtu mwingine 
yoyote au mamlaka nyingine. 

Katika kutekeleza majukumu yake, 
Mkurugenzi wa Mashtaka anatakiwa 
kufuata kanuni zifuatazo:  Kutenda 
haki; Kuzuia ukiukaji wa taratibu za 
kisheria; na maslahi ya umma.   Nafasi 
hii imewekwa chini ya kifungu cha 8 cha 
Sheria ya Taifa ya Mashtaka, Sura ya 
430.

Tangazo la Serikali Na.49 la mwaka 
2018 limeweka mpangilio wa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka, muundo wake, 
utawala, ufuatiliaji usimamizi wa 
mashtaka na namna uratibu wa upelelezi 
utakavyokuwa kwa lengo la kukuza na 
kuinua utendaji haki jinai na masuala 
yanayohusiana nayo.

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
imeanzishwa kama Ofisi huru 
ya Umma kupitia Tangazo 

la Serikali Na. 49 la mwaka 2018 la 
tarehe 13 Februari, 2018 la kuanzisha 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa ajili 
ya kutekeleza mamlaka ya Kikatiba 
aliyopewa Mkurugenzi wa Mashtaka 
ambaye anatoa mchango mkubwa 
katika kusimamia haki jinai. Kwa mujibu 
wa Ibara ya 59B ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 
Mkurugenzi wa Mashtaka amepewa 
uwezo na mamlaka ya kusimamia 
uendeshaji wa mashtaka yote ya jinai 
katika Mahakama zote isipokuwa 
mahakama za kijeshi.   Kwa msingi huo, 
Mkurugenzi wa Mashtaka ana uwezo 
wa kufungua, kuendesha na kusimamia 
mashtaka yote ya jinai nchini.

Kutokana na Ibara hiyo ya Katiba, 

Uzinduzi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Jengo la UDOM Jijini Dodoma
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DIRA
DHIMA

Haki, 
Amani na 

Usalama kwa 
Maendeleo ya 

Taifa

Kushirikiana 
na wadau na 

kuendesha kesi bila 
woga, upendeleo ili 
kuhakikisha uwepo 
wa  haki, amani, na 
usalama katika jamii

Uwajibikaji: kuwajibika katika utekelezaji wa majukumu kwa wakati;

Kukubalika: uthabiti na uwezo wa kuaminika na kuthaminiwa;

Uadilifu: kwa maadili na uaminifu bila kuvumilia vitendo vya rushwa na ubadhirifu;

Uweledi: kwa kujituma, kujitoa, umahili na utaalamu ndani na nje ya ofisi;

Huduma bora: kwa kutoa huduma bora kwa kufanya kazi pamoja, heshima na adabu.

MAADILI YA MSINGI
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DIVISHENI NA VITENGO KATIKA Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka

DIVISHENI

VITENGO

Divisheni ya Utenganishaji wa Shughuli za  
Mashtaka na Upelelezi

Kitengo cha Huduma ya Utafiti na Maktaba

Divisheni ya Utaifishaji Mali na Makosa 
yanayovuka Mipaka

Kitengo cha Masjala ya Sheria

Divisheni ya Usimamizi wa Kesi na Uratibu wa 
Upelelezi

Kitengo cha Ununuzi na Ugavi

Divisheni ya Makosa ya Udanganyifu, 
Utakatishaji Fedha na Rushwa

Kitengo cha Uhasibu na Fedha

Divisheni ya Utawala na Rasilimali Watu

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

Divisheni ya Mipango

Kitengo cha TEHAMA

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
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MAJUKUMU

Majukumu ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka
Bw. Sylvester Anthony Mwakitalu

Mkurugenzi wa 
Mashtaka ni 
mkuu wa Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka. 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
ndiye Msimamizi Mkuu 
wa Naibu Mkurugenzi wa 
Mashtaka, Wakurugenzi, 
Wakurugenzi Wasaidizi, 
Mawakili wa Serikali na 
Waendesha Mashtaka katika 
kutekeleza majukumu yao 
ya kila siku.

Kuamua kushtaki au 
kutoshtaki kwenye 
makosa ya jinai;

Kuanzisha, kuendesha 
na kusimamia mashtaka 
ya makosa ya jinai katika 
mahakama zote isipokuwa 
mahakama za kijeshi;
Kutwaa na kuendelea na 
mashtaka ya kesi yoyote ya 

jinai iliyofunguliwa na mtu 
au taasisi nyingine;
Kufuta mahakamani 
mashtaka yoyote ya jinai 
yaliyofunguliwa na mtu 
au taasisi nyingine katika 
hatua yoyote kabla hukumu 
kutolewa;
Kutoa maagizo kwa jeshi la 
polisi au vyombo chunguzi 
vyoyote kuchunguza taarifa 
yoyote ya kijinai na kutoa 
taarifa kwake haraka 
inavyowezekana;
Kuchukua hatua muhimu 
kwa jambo lolote lenye tija 
katika mashtaka ya jinai;
Kutoa miongozo inayohusu 
uratibu wa upelelezi na 
uendeshaji mashtaka;
Kuteua na kutengua 
mamlaka ya Waendesha 
Mashtaka wa umma;
Kumshauri Waziri mwenye 
dhamana katika masuala ya 
mashtaka yanayohitaji sera 

au hatua za kibunge;
Kuteua Maafisa Maalum 
ndani ya taasisi za 
Serikali kusimamia mali 
zilizozuiliwa au kutaifishwa 
na mahakama katika 
mazingira ambayo ni 
vigumu kuteua wasii;
Kufanya kazi nyingine 
ambayo zinahusiana na 
mashtaka ya umma;
Kuwasimamia Makatibu 
Sheria, Mawakili wa Serikali 
na watumishi wengine 
walioteuliwa au kuajiriwa na 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka;
Kusimamia shughuli zote 
zinazofanywa na maafisa 
sheria, Mawakili wa Serikali 
na watumishi wengine 
ndani ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka;
Kuita afisa yoyote wa umma 
kutoa maelezo au taarifa 
kuhusiana na jambo lolote 
ambalo linahusu mashtaka 
ya umma;
Kuandaa na kuwasilisha 
kwa Waziri wa Katiba 
na Sheria taarifa ya nusu 
mwaka na kupeleka nakala 
kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuhusu utekelezaji 
wa majukumu ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka; na 
Kuteua au kuajiri na 
kuwajibisha Makatibu 
Sheria, Mawakili wa Serikali 
na watumishi wengine 
ndani ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka.
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Majukumu ya Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka

Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
ndiye Msaidizi Mkuu wa 
Mkurugenzi wa Mashtaka 

na anafanya majukumu yake kadri 
anavyoelekezwa na Mkurugenzi wa 
Mashtaka. Aidha, Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka ndiye Afisa Masuuli wa 
taasisi na anasimamia shughuli za kila 
siku za taasisi na anayo Mamlaka ya 
Nidhamu ya Watumishi kwa mujibu 
wa kanuni na sheria za utumishi 
wa umma. Naibu Mkurugenzi wa 
Mashtaka ndiye anayeandaa kanuni za 
nidhamu kwa Waendesha Mashtaka na 
kuhakikisha viwango vya Kimataifa, 
Kikanda na Kimataifa vinazingatiwa. 
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka ndiye 
anatunza kumbukumbu za Waendesha 
Mashtaka wa umma.

Bw. Joseph Sebastian Pande
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MAJUKUMU

Lengo: kutoa ushauri wa 
kitaalamu na huduma 
za uendeshaji mashtaka 
nchini

Kuratibu utekelezaji 
wa programu ya 
uendeshaji wa 

mashtaka;
Kuratibu na kuandaa 
miongozo inayohusu 
upelelezi na uendeshaji kesi 
za jinai;
Kusimamia ukaguzi, 
ufuatiliaji na ubora wa 
huduma zinazotolewa Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka;
Kufuatilia na kutathimini 
utekelezaji wa miongozo 
inayotolewa na Mkurugenzi 
wa Mashtaka kuhusiana 
na upelelezi na uendeshaji 
mashtaka ya jinai;

Kuratibu upelelezi ili 
kuhakikisha ufanisi katika 
upelelezi unaoratibiwaa na 
Mwendesha Mashtaka
Kuratibu na kusimamia 
matumizi bora ya mwongozo 
wa Waendesha Mashtaka na 
Mwongozo wa Wapelelezi;
Kuandaa mahitaji ya 
mafunzo ya kisheria ili 
kuleta tija katika mashtaka;
Kuratibu ukaguzi wa sero za 
polisi na magereza;
Kuratibu ufuatiliaji wa 
majukumu waliyopangiwa 
Watumishi na Maafisa 
wengine ndani ya taasisi;
Kutafuta ufumbuzi wa 
masuala ya kisheria 
yanayotokana na maamuzi 
ya mahakama ambayo 
yanahitaji utekelezaji wa 
wadau wengine;
   Kushirikisha wadau wa 
haki jinai katika masuala ya 

kesi za jinai;
Kuratibu ukusanyaji wa 
taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali kuhusiana 
na kesi zinazoendelea au 
kuisha ili kuleta tija katika 
uendeshaji wa kesi za jinai;
Kuratibu uchambuzi wa 
taarifa zilizokusanywa;
Kuratibu ukusanyaji taarifa 
za mashauri ya jinai na 
kuchambua kitakwimu ili 
kupata taarifa zitakazosaidia 
kuleta tija katika mashtaka 
na hivyo kupunguza makosa 
ya jinai;
Kufungua, kuendesha 
na kusimamia mashtaka 
pamoja na 
Kusimamia rufaa 
na maombi ya jinai 
mahakamani kwa niaba ya 
Jamhuri.

Divisheni ya Utenganishaji 
wa Shughuli za  Mashtaka na 
Upelelezi;

Mkurugenzi Divisheni ya 
Utenganishaji wa Shughuli 
za Mashtaka na Upelelezi 

kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Bw. Tumaini 

Kweka akiitambulisha meza 
kuu na kueleza kwa ufupi 

juu ya Uzinduzi wa Taarifa 
ya Ukaguzi wa Vizuizi 

wanakoshikiliwa Watoto 
waliokinzana na Sheria 

uliofanyika jijini Dodoma.
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kuratibu utekelezaji 
wa programu 
ya uendeshaji 

mashtaka;
Kuandaa miongozo ya 
uendeshaji wa mashtaka;
Kufuatilia na kutathimini 
utekelezaji wa miongozo 
inayotolewa na Mkurugenzi 
wa Mashtaka kuhusiana 
na upelelezi na uendeshaji 
mashtaka ya jinai;
Kuandaa na kutunza 
kanzi data ya Waendesha 
Mashtaka na Mawakili wa 
Serikali;
Kuratibu na kusimamia 

mipango na upatikanaji 
wa rasilimali kwa ajili ya 
programu ya uendeshaji 
mashtaka;
Kuratibu utwaaji wa 
uendeshaji mashtaka toka 
vyombo chunguzi nchini;
Kuhabarisha umma kuhusu 
masuala ya uendeshaji 
mashtaka;
Kuratibu na kushauri sera, 
sheria, kanuni, miongozo 
na viwango katika 
kushughulikia makosa dhidi 
ya binadamu na utangamano 
wa taifa;
Kuratibu kesi zinazohusiana 
na makosa dhidi ya 
binadamu na utangamano 
wa taifa;

Kuratibu utekelezaji wa 
sheria katika vyombo 
vinavyotekeleza sheria 
vinavyohusu makosa 
dhidi ya binadamu na 
utangamano wa taifa;
Kuratibu ushirikiano 
wa kitaifa, kimataifa na 
kikanda na wadau wengine 
katika mapambano dhidi 
ya makosa ya binadamu na 
utangamano wa taifa na
Kuratibu masuala 
yanayohusiana na 
mkanganyiko wa sheria   
za ukatili wa kijinsia na 
watoto.

Sehemu ya Utenganishaji wa 
Shughuli za  Mashtaka na 
Upelelezi;

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Utenganishaji wa Shughuli 

za Mashtaka na Upelelezi 
kutoka Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka Bi. Pendo Makondo 
akiwasilisha mada juu ya 

Kanuni, Taratibu na Miongozo 
inayosimamia Shughuli za 

Upelelezi na Uendeshaji wa 
Mashtaka kwenye Mafunzo 

elekezi kwa waajiriwa wapya 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
yaliyofanyika mjini Morogoro
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kufuatilia, kukusanya 
na kuchambua 
taarifa za kesi 

zinazoendelea na zilizoisha 
ili kuelewa muundo na tabia 
za kesi;
Kukusanya na kuchambua 
taarifa za kesi za wakosaji 
wa pekee na washirika 
wao kwa lengo la 
kusimamia na kupata 
taarifa za kiintelejensia 
zitakazowezesha uendeshaji 
bora wa mashtaka nchini;
Kuratibu ukusanyaji taarifa 
za mashauri ya jinai, 
kuzichambua kitakwimu ili 

kupata taarifa zitakazosaidia 
kuleta tija katika uendeshaji 
wa mashtaka;
Kuanzisha na kutunza 
kanzi data ya taarifa za 
kiintelejensia;
Kuwezesha ubadilishanaji 
wa taarifa za 
kiintelijensia na maafisa        
wanaoshughulikia kesi ili 
kuweza kuandaa mfumo 
wa   kieletroniki wa kesi 
(casedocket) na uendeshaji 
wake mahakamani; na
Kuwezesha ubadilishanaji 
wa taarifa za kiintelijensia 
na wadau wengine ili 
kupunguza uhalifu na 
hivyo kudumisha amani na 
usalama wa nchi

Sehemu ya Uendeshaji wa 
Mashtaka

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Uendeshaji wa Mashtaka 

kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Bw. Martenus 

Marandu akiwasilisha 
mada juu ya Taratibu za 

Masuala ya Kuzingatia katika 
Ufunguaji wa Mashtaka 
kwenye Mafunzo elekezi 

kwa waajiriwa wapya wa 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

yaliyofanyika mjini Morogoro

Washiriki wa Uzinduzi wa 
Taarifa ya Ukaguzi wa Vizuizi 

wanakoshikiliwa Watoto 
waliokinzana na Sheria 

wakifuatilia hotuba ya mgeni 
rasmi ambae ni Naibu Katibu 

Mkuu Wizara ya Katiba na 
Sheria Dkt. Khatibu Kazungu 
wakati akihutubia kwenye 
hafla fupi ya uzinduzi huo 
uliyofanyika Jijini Dodoma
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kupitia na kushauri 
kuhusu sera, sheria, 
kanuni, miongozo 

na viwango katika 
kusimamia mashauri ya 
makosa dhidi ya binadamu 
na utangamano wa taifa;
Kusimamia kesi dhidi ya 
binadamu na utangamano 
wa kitaifa;
Kusimamia vyombo 
vinavyotekeleza sheria 
katika mapambano dhidi 
ya makosa ya binadamu na 
utangamano wa taifa;
Kufuatilia uanzishaji na 
uendeshaji wa kesi za 
makossa dhidi ya binadamu 

na utangamano wa taifa 
na yanayohusiana na hayo 
katika ngazi ya mkoa na 
wilaya;
Kufungua na kuendesha 
kesi za makosa dhidi ya 
binadamu na utangamano 
wa kitaifa na yanayohusiana 
nayo;
Kusimamia ufunguaji 
na uendeshaji wa kesi za 
makosa dhidi ya binadamu 
na utangamano wa taifa;
Kusimamia mapitio ya 
majalada yanayohusiana na 
makosa dhidi ya binadamu 
na utangamano wa taifa;
Kuwasiliana na mashirika ya 
kitaifa, kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau wengine 
katika mapambano   ya 

makosa dhidi ya binadamu 
na utangamano wa taifa;
Kusimamia chunguzi za vifo 
vya mashaka;
Kushauri kuhusu namna 
bora ya kutunza amani, 
usalama na utulivu wa nchi;
Kushughulikia masuala yote 
yanayohusu mkanganyiko 
wa sheria dhidi ya ukatili 
wa jinsia na watoto.
Kusimamia rufaa na 
maombi mbalimbali 
mahakamani yanayohusu 
makosa dhidi ya binadamu 
na utangamano wa taifa; na.
Kushughulikia rufaa na 
maombi mbalimbali ya 
kesi za makosa dhidi ya 
binadamu na utangamano 
wa taifa.

Sehemu ya Makosa dhidi ya 
Binadamu na Utangamano wa 
Taifa

Mkurugenzi Msaidizi 
Sehemu ya Makosa Dhidi ya 
Binadamu na Utangamano 

wa Taifa kutoka Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka Bw. Renatus 
Mkude akiwasilisha mada 

juu ya Makosa Dhidi ya 
Binadamu na Utangamano 
wa Taifa kwenye Mafunzo 

elekezi kwa waajiriwa wapya 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
yaliyofanyika mjini Morogoro
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Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu akikata utepe kuashiria Uzinduzi wa 
Miongozo kwa Waendesha Mashtaka na Wapelelezi katika kesi za kubaka na nyingine za 

kujamiiana katika hafla ya Uzinduzi huo iliyofanyika Jijini Dar es salaam.

Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu akikabidhi vitu mbalimbali kwa Mkuu 
wa Magereza Mkoa wa Rukwa Kamishna Msaidizi wa Magereza Sylvester Mrema vikiwemo 

Magodoro 40, mablanketi 80, sukari, Sabuni, Unga wa Uji wa lishe na nguo kwa wafungwa na 
Mahabusu wa Gereza la Mahabusu Sumbawanga baada ya kutembelea gereza hilo na kujionea  

changamoto mbalimbali zilizokuwa zinawakabili. 
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MAJUKUMU

Lengo: kutoa utaalamu 
na huduma ya 
kunyang’anya wahalifu 
au washirika wao faida 
zitokanazo na vitendo 
vya uhalifu pamoja na 
kuendesha kesi hizo 
mahakamani

Kuratibu utekelezaji 
wa sheria pamoja 
na masuala yote 

yahusuyo utaifishaji na 
urejeshaji mali zitokanazo 
na uhalifu;
Kufuatilia na kusimamia 
ufunguaji na uendeshaji 
wa kesi zinazohusiana na 
utaifishaji na urejeshaji wa 
zana zinazotumika kutenda 
uhalifu na mazalia yake;   

Kuratibu tathmini ya ufanisi 
wa sheria, kanuni, miongozo 
na viwango kwenye masuala 
ya utaifishaji na urejeshaji 
mali zitokanazo na uhalifu 
na kupendekeza marekebisho 
yake;
Kuratibu utambuzi 
na ufuatiliaji wa zana 
zinazotumika katika kutenda 
uhalifu   na mazalia yake;
Kuratibu ushirikiano na 
mashirika ya kimataifa na 
kikanda katika ufuatiliaji, 
utaifishaji na urejeshaji wa 
zana zinazotumika katika 
kutenda uhalifu na mazalia 
yake;
Kufuatilia na kusimamia 
utambuzi wa kesi zenye 
uwezekano wa kuwa na mali 
za kurejesha;
Kufuatilia na kusimamia 
mali zilizozuiliwa, taifishwa 
na kurejeshwa;
Kutoa ushauri na muongozo 

kuhusu maombi ya 
utaifishaji na urejeshaji wa 
mali zinazotumika katika 
kutenda uhalifu na mazalia 
yake, yanayoombwa kwa au 
na    Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania;
Kuratibu, kutathimini na 
kushauri ufanisi wa sera, 
sheria, kanuni, miongozo na 
viwango vya usimamizi wa 
makosa yanayovuka mipaka 
na kupangwa;
Kuratibu na kutoa 
miongozo kwa mamlaka 
zinazotekeleza sheria katika 
masuala yahusuyo makosa 
yanayovuka mipaka na ya 
kupangwa;
Kufuatilia ufunguaji na 
uendeshaji wa kesi za 
makosa yanayovuka mipaka 
na kupangwa katika ngazi 
za   mikoa na wilaya;
Kufungua na kuendesha 
kesi za makosa yanayovuka 
mipaka, ya kupangwa na 
masuala yanayohusiana 
nayo;
Kusimamia mapitio ya 

Divisheni ya Utaifishaji Mali, 
Makosa Yanayovuka Mipaka na 
Uhalifu  Mahususi

Kaimu Mkurugenzi Divisheni 
ya Utaifishaji Mali na Makosa 

yanayovuka Mipaka kutoka 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. 

Faraja Nchimbi akichangia 
mada juu ya Mwongozo wa 
Mikataba ya kukiri Makosa 
ya Jinai kwenye Mafunzo ya 
Mwongozo kwa Wapelelezi 
na Waendesha Mashtaka 

katika kushughulikia Makosa 
ya Rushwa (SOPs) pamoja 
na Maridhiano ya Kukiri 
Kosa (Plea Bargaining) 

yaliyofanyika katika ukumbi 
wa St. Gaspar Jijini Dodoma
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majalada yanayohusiana 
na makosa yanayovuka 
mipaka   na ya kupangwa 
toka vyombo chunguzi;
Kuratibu ushirikiano 
na mashirika ya kitaifa, 
kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau katika 
mapambano dhidi ya 
makosa yanayovuka mipaka 
na ya kupangwa;
Kuratibu na kusimamia 
masuala yanayohusu 
ubadilishanaji wa 
wahalifu watoro kama 
itakavyoelekezwa na Waziri 
mwenye dhamana na 
masuala ya sheria;
Kushauri kwenye masuala 
ya ushirikiano wa kesi za 
jinai;
Kusimamia uendeshaji wa 
kesi za rufaa na maombi 
yanayohusiana na makosa 
yanayovuka mipaka na ya 
kupangwa;
Kuwezesha uhudhuriaji 
wa mashahidi kutoka na 
kwenda nje ya nchi kutoa 
ushahidi;
Kuratibu na kutoa 
miongozo kwa mamlaka 
zinazotekeleza sheria katika 
masuala ya makosa ya 
kimtandao;
Kuratibu ushirikiano 
na mashirika ya kitaifa, 
kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau katika 
mapambano dhidi ya 
makosa ya kimtandao; na
Kuratibu na kushauri 
ufanisi katika uendeshaji 
wa kesi za makosa ya 
kimtandao.

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kusimamia utekelezaji 
wa Sheria za 
utaifishaji na 

urejeshaji mali pamoja 
na masuala mengine 
yanayohusiana nayo;
Kutathmini na kushauri 
ufanisi wa Sheria, Kanuni, 
Miongozo na viwango 
kwenye masuala ya utaifishaji 
na urejeshaji mali zitokanazo 
na uhalifu na kupendekeza 
marekebisho yake;

Kusimamia utambuzi wa 
kesi zenye uwezekano wa 
kuwa na mali za kurejesha;
Kufungua na kuendesha 
kesi zinazohusu utaifishaji   
na urejeshaji mali ndani na 
nje ya nchi;
Kusimamia utambuzi 
na ufuatiliaji wa zana 
zinazotumika katika 
kutenda uhalifu na mazalia 
yake;
Kushirikiana na mashirika 
ya kimataifa na kikanda 

Sehemu ya Utaifishaji na 
Urejeshaji Mali

MAJUKUMU

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Utaifishaji na Urejeshaji 
Mali kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. Shedrack Kimaro 
akiwasilisha mada juu ya Mfumo wa Kisheria wa Kimataifa 
na Kitaifa wa Utaifishaji Mali kwenye Mafunzo elekezi kwa 

waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka yaliyofanyika 
mjini Morogoro
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katika ufuatiliaji, utaifishaji 
na urejeshaji wa zana 
zinazotumika katika 
kutenda uhalifu na mazalia 
yake;
Kusimamia utekelezaji 
wa sheria za utaifishaji na 
urejeshaji mali pamoja na 
masuala yanayohusiana 
nayo;
Kutathmini na kushauri 
kuhusiana na ufanisi wa 
sheria, Kanuni, Miongozo 
na viwango katika 
utekelezaji wa amri za 
utaifishaji na urejeshaji 
mali na kupendekeza 
marekebisho;
Kusimamia utekelezaji 
wa amri za uzuiaji na 
utaifishaji mali pamoja na 
wadau wa urejeshaji mali;  
Kushirikiana na mashirika 
ya kimataifa na kikanda 
katika utekelezaji wa amri 
za utaifishaji na urejeshaji 
mali;
Kusimamia mali 
zilizozuiliwa, taifishwa na 
kurejeshwa;
Kushauri juu ya uondoshaji 
na ugawanyaji wa mali 
zilizotaifishwa;
Kuandaa na kutunza 
kumbukumbu za mali zote 
zilizo shikiliwa, zuiliwa, 
taifishwa na kurejeshwa; na 
Kutathmini mali 
zilizozuiliwa, taifishwa 
na kurejeshwa kwa 
kushirikiana na taasisi 
nyingine za Serikali.

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutathmini na 
kushauri kuhusiana 
na ufanisi wa Sera, 

Sheria, Kanuni, Miongozo na 
viwango katika usimamizi wa 
kesi za madawa ya kulevya, 
ugaidi na uharamia na 
kupendekeza marekebisho;
Kuwasiliana na taasisi 
zinazotekeleza Sheria kwenye 
masuala yanayohusiana 
na makosa ya madawa ya 
kulevya, ugaidi na uharamia;

Kufuatilia ufunguaji na 
uendeshaji wa kesi za 
madawa ya kulevya, ugaidi 
na uharamia pamoja na 
masuala yanayohusiana 
nayo katika ngazi za mikoa 
na wilaya;
Kufungua na kuendesha 
kesi za makosa ya madawa 
ya kulevya, ugaidi na 
uharamia pamoja na 
masuala yanayohusiana 
nayo.
Kusimamia na kushauri 
uendeshaji wa kesi za   

Sehemu ya Makosa yanayovuka 
mipaka na ya kupangwa

MAJUKUMU

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wanawake na 
Makundi Maalum Dkt. Dorothy Gwajima akizungumza 
kwenye hafla ya Uzinduzi wa Kikosi Kazi cha Ulinzi kwa 

Watoto dhidi ya Biashara ya Usafirishaji Haramu wa 
Binadamu muda mfupi kabla ya kumkaribisha Mgeni rasmi 

Dkt. Damas Ndumbaro kuzindua rasmi Kikosi kazi hicho 
katika hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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madawa ya kulevya, ugaidi 
na uharamia ili kuleta tija;
Kufanya mapitio ya 
majalada toka vyombo 
chunguzi na kutoa 
maelekezo stahiki 
kuhusiana na makosa ya 
madawa ya kulevya, ugaidi 
na uharamia;
Kutoa ushauri na maoni 
ya kisheria kwa taasisi za 
kimataifa na mamlaka 
zinazoshughulikia makosa 
ya madawa ya kulevya, 
ugaidi na uharamia; 
Kutathmini na kushauri 
ufanisi wa Sera, Sheria, 
Kanuni, Miongozo na 
Viwango katika usimamizi 
wa makosa ya usafirishaji 
haramu wa binadamu, 
ubadilishanaji wa wahalifu 
na ushirikiano katika kesi 
za jinai   na kupendekeza 
marekebisho;
Kuwasiliana na taasisi 
nyingine zinazotekeleza 
sheria katika masuala 

yanayohusiana na usafirishaji 
haramu wa binadamu, 
ubadilishanaji wa wahalifu 
na ushirikiano katika kesi za 
jinai kulingana na Sheria na 
taratibu husika;
Kufungua na kuendesha kesi 
zinazohusiana na usafirishaji 
haramu wa binadamu, 
ubadilishanaji wa wahalifu 
na ushirikiano katika kesi za 
jinai kulingana na Sheria na 
taratibu husika;
Kusimamia na kushauri   
uendeshaji wa kesi za 
usafirishaji haramu wa 
binadamu ili kuleta tija;
Kufanya mapitio ya majalada 
toka vyombo chunguzi na 
kutoa maelekezo stahiki 
kuhusiana na makosa ya 
usafirishaji haramu wa 
binadamu, ubadilishanaji 
wa wahalifu na ushirikiano 
katika kesi za jinai;
Kuwasiliana na taasisi za 
kitaifa, kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau katika 

masuala ya usafirishaji 
haramu wa binadamu, 
ubadilishanaji wa wahalifu 
na ushirikiano katika kesi 
za jinai;
Kutoa ushauri na maoni 
ya kisheria kwa taasisi za 
kimataifa na mamlaka 
zinazoshughulikia makosa 
ya usafirishaji haramu wa 
binadamu, ubadilishanaji 
wa wahalifu na ushirikiano 
katika kesi za jinai;
Kushughulikia na kushauri 
kuhusu ushirikiano katika 
kesi za jinai pale ambapo 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inaomba au 
inaombwa na mamlaka za 
nchi nyingine;
Kushughulikia masuala 
yanayohusiana na wahalifu 
watoro, uhamishaji wa 
wafungwa na kutafuta 
mashahidi; na
Kushughulikia kesi za rufaa 
na maombi yanayohusiana 
na utwaaji wa wahalifu.

Washiriki wa Mafunzo elekezi ambao ni waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
wakifuatilia mada inayowasilishwa na Kaimu Mkurugenzi Divisheni ya Utaifishaji Mali na 

Makosa yanayovuka Mipaka kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. Faraja Nchimbi kwenye 
mafunzo hayo yaliyofanyika mjini Morogoro
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Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutathmini na kutoa 
ushauri kuhusiana 
na ufanisi wa Sera, 

Sheria, Kanuni, Miongozo 
na viwango katika 
usimamizi wa makosa ya 
kimtandao na kupendekeza 
marekebisho;
Kuwasiliana na taasisi 
zinazotekeleza sheria za 
makosa ya kimtandao na 
yale yanayohusiana nayo;
Kufuatilia ufunguaji 

na uendeshaji wa kesi za 
makosa ya kimtandao katika 
ngazi ya mikoa na wilaya;
Kufungua na kuendesha kesi 
za makosa ya kimtandao;
Kusimamia na kutoa ushauri 
wa uendeshaji wa kesi za 
makosa ya kimtandao kwa 
ufanisi;
Kufanya mapitio ya majalada 
toka vyombo chunguzi na 
kutoa maelekezo stahiki 

Sehemu ya Makosa ya Kimtandao

MAJUKUMU

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Makosa ya Kimtandao kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bi. 
Monica Mbogo akiwasilisha mada juu ya Matumizi ya TEHAMA, Makosa ya Kimtandao na 

Matumizi ya Mitandao ya Kijamii kwenye Mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka yaliyofanyika mjini Morogoro

kuhusiana na makosa ya 
kimtandao;
Kuwasiliana na taasisi 
za kitaifa, kimataifa na 
kikanda pamoja na wadau 
katika mapambano dhidi ya 
makosa ya kimtandao; na
Kushughulikia kesi za rufaa 
na maombi yanayohusiana 
na makosa ya kimtandao.
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Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu akimkabidhi aliyekuwa Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha na Mipango ambaye kwa sasa ni Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Bw. Emmanuel 
Tutuba Nyaraka za Mali zilizotaifishwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ambazo zimetokana na 

uhalifu Jijini Dodoma.

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu (katikati), Balozi 
wa Uingereza nchini Tanzania Mhe. David Concar (wa pili kushoto), Kiongozi wa Ujumbe wa 
ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania Balozi Manfredo Kanto (wapili kulia), Balozi wa 

Comoro nchini Tanzania Mhe. Ahamada El Badaovi Mohammed Farih (wakwanza kulia) wakiwa 
na baadhi ya Mawakili kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka waliohudhuri kwenye hafla fupi ya 
uzinduzi wa Mwongozo juu ya Ushirikiano wa Kimataifa kwenye Masuala ya Jinai uliofanyika 

Jijini Dar es salaam.



24

MAJUKUMU

Lengo: kutoa utaalamu 
na huduma ya 
mashtaka kwa makosa 
ya udanganyifu, 
utakatishaji fedha, 
rushwa, mazingira na 
maliasili

Kupitia na kutoa 
ushauri kwenye 
sera, Sheria, kanuni, 

miongozo na viwango 
katika usimamizi wa 
makosa ya udanganyifu, 
utakatishaji fedha na 
rushwa;
Kuratibu kesi za rushwa 
katika mahakama kuu 
kitengo cha makosa ya 
rushwa na uhujumu uchumi 
na mahakama za chini;
Kuratibu taasisi 
zinazotekeleza sheria katika 
makosa ya udanganyifu, 
utakatishaji fedha, rushwa 

na masuala yanayohusiana 
nayo;
Kusimamia ufunguaji 
na uendeshaji wa kesi za 
udanganyifu na rushwa 
katika ngazi za mikoa na 
wilaya;
Kufungua na kuendesha kesi 
za rushwa na udanganyifu;
Kusimamia mapitio 
ya majalada ya kesi za 
utakatishaji fedha, rushwa na 
udanganyifu;
Kuratibu ushirikiano 
na mashirika ya kitaifa, 
kimataifa na kikanda pamoja 
na wadau katika kupambana 
na makosa ya udanganyifu, 
utakatishaji fedha na rushwa;
Kusimamia kesi za rufaa 
na maombi yanayohusiana 
na makosa ya udanganyifu, 
utakatishaji fedha na rushwa; 
na
Kushughulikia kesi za rufaa 
na maombi yanayohusiana 
na rushwa na udanganyifu.

DIVISHENI YA MAKOSA YA 
UDANGANYIFU, UTAKATISHAJI 
FEDHA NA RUSHWA

Mkurugenzi Divisheni 
ya Makosa ya Rushwa, 

Udanganyifu, Utakatishaji 
fedha na Rushwa Bw. Oswald 

Tibabyekomya akiwasilisha 
mada juu ya Utayarishaji 
wa Nyaraka mbalimbali 

vikiwepo Hati za Mashtaka 
kwenye Mafunzo ya Upelelezi 

na Uendeshaji wa Kesi za 
Wanyamapori na Misitu 

yaliyodhaminiwa na Shirika 
lisilo la Kiserikali la PAMS 

Foundation mjini Morogoro.

Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. 
Sylvester Mwakitalu akikata 
utepe kuashiria Uzinduzi wa 

Mwongozo wa Ushirikiano wa 
Wadau katika Upelelezi wa 
Utakatishaji Fedha Haramu, 
Ugaidi na Ufadhili wa Ugaidi 

Jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini Bw. Sylvester 

Mwakitalu akikabidhi nakala 
za Mwongozo wa Ushirikiano 

wa Wadau katika Upelelezi 
wa Utakatishaji Fedha 

Haramu, Ugaidi na Ufadhili 
wa Ugaidi kwa Bw. Oswald 
Tibabyekomya mara baada 
ya kuzindua mwongozo huo 

Jijini Dodoma.



25

MAJUKUMU
Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutathmini na 
kushauri kuhusiana 
na ufanisi wa 

Sera, Sheria, Kanuni, 
Miongozo na viwango 
katika usimamizi wa kesi za 
udanganyifu na utakatishaji 
fedha na kupendekeza 
maboresho;
Kuwasiliana na taasisi 
zinazotekeleza sheria katika 
masuala yanayohusiana na 
makosa ya udanganyifu 
na utakatishaji fedha na 
yanayohusiana nayo;
Kufuatilia ufunguaji 

na uendeshaji wa kesi za 
makosa ya udanganyifu na 
utakatishaji fedha katika 
ngazi za mikoa na wilaya;
Kufungua na kuendesha kesi 
zinazohusiana na makosa ya 
rushwa na udanganyifu;
Kusimamia na kushauri 
uendeshaji wa kesi za 
makosa ya udanganyifu na 
utakatishaji fedha ili kuleta 
tija;
Kufanya mapitio ya majalada 
kutoka vyombo chunguzi 
na kutoa maelekezo stahiki 
kuhusiana na makosa ya 

udanganyifu na utakatishaji 
fedha; 
Kuratibu ushirikiano 
na mashirika ya kitaifa, 
kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau katika 
mapambano dhidi ya 
makosa ya udanganyifu na 
utakatishaji fedha; na
Kushughulikia kesi za rufaa 
na maombi yanayohusiana 
na makosa ya udanganyifu 
na utakatishaji fedha.

Sehemu ya makosa ya 
udanganyifu na utakatishaji fedha

Mkurugenzi Msaidizi 
Sehemu ya Udanganyifu 

na Utakatishaji Fedha 
kutoka Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka Bw. Seth Mkemwa 
akiwasilisha mada juu ya 
Mwongozo wa Mikataba 
ya Kukiri Makosa ya Jinai 
kwenye Mafunzo juu ya 

Mwongozo kwa Wapelelezi 
na Waendesha Mashtaka 

katika kushughulikia Makosa 
ya Rushwa (SOPs) pamoja 
na Maridhiano ya Kukiri 
Kosa (Plea Bargaining) 

yanayofanyika katika ukumbi 
wa St. Gaspar Jijini Dodoma
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Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutathmini na 
kushauri kuhusiana 
na ufanisi wa 

Sera, Sheria, Kanuni, 
Miongozo na viwango 
katika usimamizi wa kesi 
za rushwa na kupendekeza 
maboresho;
Kuwasiliana na taasisi 
zinazotekeleza sheria za 
makosa ya rushwa na 
yanayohusiana nayo;
Kusimamia ufunguaji na 

uendeshaji wa kesi za rushwa 
na yanayohusiana nayo 
katika ngazi ya mkoa na 
wilaya;
Kufungua na kuendesha 
kesi za rushwa na masuala 
yanayohusiana nayo;
Kusimamia na kushauri njia 
bora za uendeshaji wa kesi za 
rushwa;
Kufanya mapitio ya majalada 
kutoka vyombo chunguzi 

Sehemu ya Makosa ya Rushwa

MAJUKUMU

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Makosa ya Rushwa kutoka Ofisi kya Taifa ya Mashtaka Bw. 
Zakaria Ndaskoi akiwasilisha mada juu ya ushughulikiwaji wa kesi za Rushwa katika taarifa ya 

mwezi Mei, 2022 wakati wa kikao cha Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa na Menejimenti ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kilichofanyika Jijini Dodoma.

na kutoa maelekezo stahiki 
kuhusiana makosa ya 
rushwa;
Kuratibu ushirikiano 
na mashirika ya kitaifa, 
kimataifa na kikanda 
pamoja na wadau katika 
mapambano dhidi ya 
rushwa; na
Kushughulikia rufaa na 
maombi ya kesi za rushwa.  
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Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kuutathmini na 
kushauri kuhusiana 
na ufanisi wa 

Sera, Sheria, Kanuni, 
Miongozo na viwango 
katika usimamizi wa kesi za 
mazingira na mali asili na 
kupendekeza maboresho;
Kuwasiliana na taasisi 
zinazotekeleza sheria za 
makosa ya mazingira na 

mali asili;
Kusimamia ufunguaji na 
uendeshaji wa kesi za mali 
asili na mazingira;
Kusimamia na kufuatilia kesi 
za mazingira na mali asili 
zinazoendeshwa na taasisi 
nyingine;
Kusimamia mapitio 
ya  majalada ya kesi za 

Sehemu ya Makosa ya Mazingira na Maliasili

MAJUKUMU

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Makosa dhidi ya Mazingira na Maliasili kutoka Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka Bi. Rosemary Shio akiwasilisha mada juu ya Masuala ya Msingi ya kuzingatia 

katika vikao vya awali na baada ya ukamataji wa mshtakiwa wakati wa Mafunzo ya Upelelezi 
na Uendeshaji wa Kesi za Wanyamapori na misitu kwa Wakuu wa Upelelezi na Waendesha 

Mashtaka nchini yaliyofanyika mjini Moshi.

mazingira na mali asili 
kutoka vyombo chunguzi;
Kuratibu ushirikiano na 
mashirika ya  kimataifa na 
kikanda pamoja na wadau 
katika mapambano dhidi 
ya makosa ya mazingira na 
mali asili; na
Kushughulikia rufaa na 
maombi ya kesi za mali asili 
na mazingira
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Mkurugenzi wa Mashtaka nchini Bw. Sylvester Mwakitalu (aliyekaa wanne kutoka kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na washiriki wa Uzinduzi wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Wadau katika 
Upelelezi wa Utakatishaji Fedha Haramu, Ugaidi na Ufadhili wa Ugaidi uliofanyika Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro akihutubia kwenye hafla ya Uzinduzi wa 
Mwongozo wa Ushirikiano wa Wadau katika Upelelezi wa Utakatishaji Fedha Haramu, Ugaidi na 

Ufadhili wa Ugaidi  iliyofanyika Jijini Dodoma.



29

MAJUKUMU
Lengo: kutoa utaalamu katika usimamizi wa kesi na uratibu wa upelelezi

Kutoa maelekezo 
katika usimamizi, 
ukaguzi na ufuatiliaji 

wa ubora katika uendeshaji 
wa huduma zinazotolewa na 
Ofisi;
Kusimamia mahitaji ya 
mafunzo katika masuala ya 
sheria kwa vitendo pamoja 
na usimamizi wa taarifa ili 
kuhakikisha ufanisi katika 
uendeshaji kesi;
Kusimamia utendaji 
kazi wa kila Mwendesha 
Mashtaka, majukumu ya 
Jukwaa la Taifa la Haki 

Jinai, Kamati za kusimamia 
kesi na kuandaa ripoti 
na kuiwasilisha kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka;
Kutekeleza mpango wa ulinzi 
kwa mashahidi;
Kusimamia maandalizi ya 
miongozo inayohusiana na 
uendeshaji wa kesi za jinai na 
utekelezaji wa maelekezo ya 
jumla ya upelelezi;
Kusimamia utekelezaji wa 
maagizo yanayotolewa na 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
kuhusiana na upelelezi wa 
kesi za jinai ili kuleta ufanisi;
Kusimamia uratibu wa 
upelelezi ili kuhakikisha 

ufanisi katika upelelezi 
unaoratibiwa na 
Mwendesha Mashtaka;
Kusimamia na kufanya 
kaguzi katika maeneo 
ambayo mahabusu 
wanahifadhiwa na 
kuchukua hatua stahiki; 
Kufanya kazi na wadau 
wengine wa Haki Jinai ili 
kuwezesha uratibu wa kesi 
na ubadilishanaji wa taarifa; 
na
Kuanzisha na kutunza 
mahusiano kati ya Ofisi, 
vyombo chunguzi na 
ushirikiano wa kitaifa na 
kimataifa.

Divisheni ya Usimamizi wa Kesi na Uratibu 
wa Upelelezi

Mkurugenzi Idara ya Usimamizi wa Kesi na Uratibu wa Upelelezi kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Bi. Neema Mwanda akiwasilisha mada juu ya Regista za Kutunza Kumbukumbu za Kesi 

kwenye Mafunzo ya Mwongozo kwa Wapelelezi na Waendesha Mashtaka katika kushughulikia 
Makosa ya Rushwa (SOPs) pamoja na Maridhiano ya Kukiri Kosa (Plea Bargaining) yanayofanyika 

katika ukumbi wa St. Gaspar Jijini Dodoma
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kukagua na 
kufuatilia ubora 
juu ya huduma za 

uendeshaji kesi;
Kutathmini uhitaji wa 
mafunzo ya uendeshaji 
wa masuala ya sheria kwa 
vitendo na kuhakikisha 
ufanisi katika uendeshaji 
wa kesi;
Kuanzisha na kutunza 
orodha itakayosaidia 
kumbukumbu na ugatuzi 
wa kazi; 
Kutathmini taarifa za kesi 
kulingana na miongozo na 
viwango vya taasisi;
Kubaini masuala muhimu 

yanayojitokeza kwenye kesi 
zinazoamuliwa na kufanya 
uratibu na wadau wengine na 
kutoa mapendekezo;
Kutathmini utendaji kazi wa 
kila Mwendesha Mashtaka 
na kutoa mapendekezo;
Kuwezesha majukumu ya 
jukwaa la haki jinai;
Kuwezesha kamati za 
kusimamia kesi kwenye 
ngazi za wilaya, mkoa na 
kitaifa pamoja na majukwaa 
mengine;
Kutunza kanzidata na 
mfumo wa taarifa;
Kuanzisha na kutekeleza 
mpango wa ulinzi wa 
mashahidi;

Kusajili na kutunza rejesta 
ya kesi zinazosajiliwa na au 
dhidi ya jamhuri;
Kurekodi kesi zilizosajiliwa 
mahakamani;
Kuwasilisha nyaraka 
zinazohusiana na kesi za 
jamhuri;
Kutunza majalada ya kesi 
zinazoihusu jamhuri;
Kuandaa na kutunza 
rejesta ya mawasiliano 
toka kwa umma katika 
kesi za jamhuri na zile 
zilizofunguliwa dhidi ya 
jamhuri; na
Kupeleka nyaraka na 
mawasiliano mengine 
yanayohusiana na kesi

Sehemu ya Usimamizi wa Kesi

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Usimamizi wa Kesi kutoka 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
Bi. Javelin Rugaihuruza 

akitoka neno la kumkaribisha 
Mkurugenzi Idara ya 

Usimamizi wa Kesi na Uratibu 
wa Upelelezi kutoka Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka Bi. 
Neema Mwanda (hayupo 

pichani) kufungua mafunzo 
kuhusu Utumiaji wa Mfumo 

wa Kielektroniki wa Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka 

katika masuala ya kesi kwa 
Wakuu wa Mashtaka wa 
Mikoa na Wilaya pamoja 
na Waendesha Mashtaka 

Viongozi yaliyofanyika Jijini 
Dar es Salaam.
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kuandaa miongozo 
inayohusiana 
upelelezi wa kesi za 

jinai;
Kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa miongozo 
inayotolewa na mkurugenzi 
wa mashtaka kuhusiana na 
upelelezi wa kesi za jinai;
Kuratibu upelelezi ili 
kuhakikisha ufanisi katika 
upelelezi unaoratibiwa na 
Mwendesha Mashtaka;
Kufanya ufuatiliaji juu ya 
utekelezaji wa maelekezo ya 
jumla ya upelelezi ili kuleta 
ufanisi; 
Kusimamia na kufanya 

kaguzi katika maeneo 
ambayo mahabusu 
wanahifadhiwa na kuchukua 
hatua stahiki; 
Kufanya kazi na wadau 
wengine wa haki jinai ili 
kuwezesha uratibu wa kesi 
na ubadilishanaji wa taarifa;
Kuwezesha majukumu ya 
jukwaa la haki jinai;
Kuwasiliana na ofisi za 
taifa za mashtaka wilayani 
na mikoani kwa lengo la 
kuratibu upelelezi;
Kuandaa na kusambaza 
miongozo kuhusu upelelezi 
na kusimamia upelelezi wa 
kesi za jinai;
Kukagua na kufatilia ubora 
wa huduma zinazotolewa na 

divisheni;
Kutoa mapendekezo kuhusu 
utendaji kazi wa kila 
Mwendesha Mashtaka;
Kuratibu uendelezaji wa 
ujuzi kuhusu masuala ya 
kisheria ili kuhakikisha 
ufanisi katika upelelezi 
unaoongozwa na 
Mwendesha Mashtaka; na
Kuanzisha na kudumisha 
mahusiano kati ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka, vyombo 
chunguzi na mashirika 
mengine ya kitaifa na 
kimataifa

Sehemu ya Uratibu wa Upelelezi

Mkurugenzi Msaidizi 
Sehemu ya Uratibu wa 

Upelelezi kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka Bw. Peter 
Mauggo akiwasilisha mada 
juu ya Kanuni za Malipo ya 

Mashahidi kwenye Kikao kazi 
cha Wakuu wa Mashtaka 
Mikoa na Menejimenti ya 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Jijini Dodoma



32

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu (wapili kulia), 
akiwa na baadhi ya watumishi kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao Makuu Jijini Dodoma na 
Mkoa wa Shinyanga, pamoja na Jeshi la Magereza na Polisi walipotembelea gereza la Wilaya ya 

Shinyanga walipokuwa kwenye ziara ya kutembelea Magereza nchini.
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Washiriki wa Kikao kazi baina ya Menejimenti, Wakuu wa Mashtaka Mikoa, Wilaya na 
Waendesha Mashtaka Viongozi wakifuatilia kwa umakini mada mbalimbali zinazowasilishwa 

kwenye kikao kazi hicho  kilichofanyika Jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu akisalimiana na Askari Magereza wa 
Gereza Kuu Uyui Mkoani Tabora kabla ya kuingia gerezani kusikiliza changamoto mbalimbali 

zinaziwakabili Wafungwa na Mahabusu.
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Lengo: Kutoa utaalamu na huduma za kiutawala 
na usimamizi wa rasilimali watu katika Ofisi. 
Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutoa mikakati kwa 
menejimenti juu 
ya uendeshaji wa 

masuala ya Rasilimali 
watu ikujumuisha masuala 
ya ajira, uendelezaji 
wa rasilimali watu, 
upandishwaji wa vyeo, 
kutoa motisha, kuweka 
vivutio vya kazi kwa 
watumishi ili waendelee 
kuwepo kwenye Tasisi, 
kutoa motisha na kudhibiti 

viwango vya kazi; 
Kuandaa mafao ya mstaafu 
na likizo kwa watumishi;
Kuhakikisha uwepo wa 
tija na ufanisi katika 
usimamizi na Matumizi ya 
Raslimaliwatu katika ofisi;
Kuwa kiungo kati ya Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka na 
Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya utumishi wa Umma 
na utawala bora katika 

Divisheni ya Utawala na Raslimali Watu

MAJUKUMU

Mkurugenzi wa Utawala na Raslimali Watu kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. Titus Mkapa 
akitoa utambulisho kwa washiriki wa Mafunzo elekezi ya awali kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka yaliyofanyika mjini Morogoro

usimamiaji wa Sera na 
sheria za ajira zinazohusu 
utumishi wa umma;
 Kutoa takwimu za 
kiutumishi na kuzihuisha; 
na
Kukusanya, kuchambua, 
kuweka na kusambaza 
takwimu na taarifa 
zinazohusiana na 
mipango ya uendelezaji 
Raslimaliwatu.
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MAJUKUMU Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kutafsiri na 
kuhakikisha 
Sheria, Kanuni za 

kudumu, machapisho na 
sheria za kazi zinazohusu 
utawala na usimamizi wa 
Raslimaliwatu zinafuatwa;
Kudumisha mahusiano ya 
watumishi na maslahi yao 
ikiwemo afya, usalama, 
michezo na tamaduni;
Kutoa huduma za masjala, 
kumbukumbu za ofisi, 
huduma za mawasiliano, na 
utumaji wa nyaraka; 

Kushughulikia masuala ya 
protokali;
Kuwezesha huduma za utoaji 
wa ulinzi, usafiri na mahitaji 
ya kila siku; 
 Kuwezesha huduma 
za uhifadhi ikiwemo 
matengenezo ya vifaa vya 
ofisi, majengo na mazingira; 
Kuratibu utekelezaji na 
ukuzaji wa maadili na 
masuala muhimu katika 
utumishi wa umma; 
Kutekeleza masuala ya 
mtambuka ikiwemo jinsia, 

ulemavu, ukimwi na 
magonjwa yasiyoambukizwa 
na masuala ya mazingira; 
Kuratibu utekelezaji wa 
uboreshaji wa mifumo ya 
utendaji kazi; 
Kushauri juu ufanisi wa 
utendaji wa ofisi;
Kuratibu maandalizi/
utekelezaji wa mkataba wa 
huduma kwa wateja; na
Kuratibu utekelezaji wa 
ushirikishwaji wa sekta 
binafsi.

Sehemu ya Utawala

Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala Bw. Leonard Mehta akiwasilisha mada juu ya Maadili 
katika Utumishi wa Umma wakati wa Mafunzo ya Upelelezi na Uendeshaji wa Kesi 

za Wanyamapori na Misitu kwa Wakuu wa Upelelezi na Waendesha Mashtaka nchini 
yaliyofanyika mjini Moshi
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MAJUKUMU

Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kuratibu masuala 
ya ajira, kupangia 
vituo vya kazi, 

kuthibitishwa kazini, 
kupandishwa vyeo na 
uhamisho kwa watumishi;
Kuwezesha mafunzo na 
ukuaji wa maendeleo 
ya kazi (maendeleo ya 
kitaaluma, kukuza ujuzi, 
kukuza utendaji wa kazi na 
maandalizi ya kustaafu); 
Kuratibu mafunzo kazi kwa 
ajili ya waajiriwa wapya 

katika utumishi wa umma; 
Kuandaa na kutekeleza 
mipango ya Rasilimali Watu 
na maendeleo;
Kusimamia mishahara na 
malipo; 
Kuandaa na kuboresha 
kumbukumbu za watumishi 
ikiwa ni pamoja na likizo za 
mwaka, kustaafu, ugonjwa, 
uzazi na masomo; 
Kuandaa maslahi na stahili 
za watumishi; 

Sehemu ya Usimamizi wa Raslimali Watu 

Kuratibu utekelezaji wa 
upimaji kazi wa wazi kwa 
watumishi;
Kuandaa makisio ya ikama 
ya watumishi na bajeti kwa 
kila mwaka; 
Kuandaa na kuwezesha 
utekelezaji wa mpango wa 
kurithishana madaraka; na
Kuanzisha na kuratibu 
mafunzo ya ndani na ya 
kazi kwa watumishi; 

Picha ya pamoja ikijumuisha Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (aliyekaa 
katikati), Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka nchini Bw.Joseph Pande (kulia), Mkurugenzi wa Chuo 
cha Utumishi wa Umma Tanzania Dkt. Hamisi Amani (kushoto) wakiwa katika picha ya pamoja 
na washiriki wa Mafunzo elekezi ya awali kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

yaliyofanyika mjini Morogoro.
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Lengo: Kutoa utaalamu katika maeneo ya mipango, 
utekelezaji wa bajeti, ufuatiliaji na tathmini

Kuratibu maandalizi 
na utekelezaji wa 
mipango na bajeti;

Kuratibu maandalizi ya 
michango kwenye hotuba 
ya bajeti ya Waziri na ripoti 
ya kila mwaka ya uchumi;
Kuratibu maandalizi, 
utekelezaji, ufuatiliaji na 

tathmini ya mipango ya 
maendeleo;
Kuratibu maandalizi na 
utekelezaji wa miradi, 
programu za maendeleo 
na ukusanyaji wa rasimali 
zinazohitajika;
Kuandaa, kutekeleza na 
kuboresha mpango wa 

Divisheni ya Mipango

MAJUKUMU

Mkurugenzi wa Idara ya Mipango kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao Makuu Jijini Dodoma 
Bw. Mussa Magunguli akitoa Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka kwa mwaka wa fedha 2022/2023 na changamoto zilizojitokeza pamoja na Taarifa 
ya Makadilio ya Bajeti ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa mwaka wa fedha 2023/2024 mjini 

Morogoro

usimamizi wa vihatarishi;
Kuandaa rejesta ya 
vihatarishi; na
Kutoa mwongozo na 
ushauri ili kuhakikisha 
kuwa vihatarishi 
vinatambuliwa, tathminiwa 
na kupunguzwa.
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MAJUKUMU Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kuratibu masuala 
ya ajira, kupangia 
vituo vya kazi, 

kuthibitishwa kazini, 
kupandishwa vyeo na 
uhamisho kwa watumishi;
Kuratibu uandaaji wa 
mpango kazi wa mwaka, 
kati na mpango mkakati;

Kuainisha miradi, programu, 
mipango kazi na kuendeleza 
mikakati ya ukusanyaji wa 
rasilimali; 
Kushirikiana na wizara ya 
Katiba na Sheria, Wizara 
ya Fedha na Uchumi katika 
uandaaji wa mpango 
mkakati na bajeti;

Sehemu ya Mipango na Bajeti

Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Mipango na Bajeti Bw. Oswald Kyamani kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka Makao Makuu Jijini Dodoma akitoa maelekezo kwa Maafisa Bajeti juu ya 

Kikao kazi cha Uandaaji wa Taarifa ya Utekelezaji wa Majukumu Nusu Mwaka 2022/2023 
(Progressive Report), Re-allocation na Maoteo ya Bajeti 2022/2023 kilichofanyika Jijini 

Arusha

Kutoa msaada wa kiufundi 
katika mchakato wa 
kuandaa mpango mkakati 
na bajeti; na 
Kuandaa maandiko na 
makubaliano ya miradi 
na programu kwa ajili ya 
kupata rasilimali fedha za 
ndani na nje ya nchi;
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MAJUKUMU Sehemu hii inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi

Kufuatilia utekelezaji 
mpango kazi wa 
mwaka na mpango 

mkakati;
Kuandaa ripoti za 
utekelezaji;
Kuandaa ripoti ya 
uendeshaji mashtaka nchini;
Kutoa michango katika 
maandalizi ya mipango 
ya kitaifa, programu na 
masuala ya kibajeti ikiwemo 

uanishaji wa malengo na 
viashiria vya utendaji;
Kutoa misaada ya kiufundi 
katika kusimika mifumo ya 
tathimini na ufuatiliaji;
Kufanya utafiti na tathmini 
juu ya matokeo za mipango, 
miradi na programu;
Kukusanya maoni ya wadau 
kuhusiana na huduma 
zinazotolewa;
Kuratibu utekelezaji wa 

mwaka na nusu mwaka;
 Kuandaa, kutekeleza na 
kuhuisha mpango wa 
usimamizi wa vihatarishi;
Kuandaa na kusimamia 
rejesta ya vihatarishi; na
Kutoa mwongozo na 
ushauri ili kuhakikisha 
kuwa vihatarishi 
vinatambuliwa, tathminiwa 
na kupunguzwa

Sehemu ya Ufuatiliaji na Tathimini

Mkurugenzi Msaidizi wa Ufuatiliaji na Tathimini

 Bw. Yohana Ngao
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Picha ya pamoja ikijumuisha Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa Arusha Bw. Abdallah Chavula 
(aliyekaa katikati) akiwa na washiriki wa Kikao kazi cha Uandaaji wa Taarifa ya Utekelezaji wa 
Majukumu Nusu Mwaka 2022/2023 (Progressive Report), uhamisho wa Vifungu vya Bajeti na 

Maoteo ya Bajeti 2022/2023 kilichofanyika Jijini Arusha

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Uandaaji wa Taarifa ya Utekelezaji wa Majukumu Nusu 
Mwaka 2022/2023 (Progressive Report), uhamisho wa Vifungu vya Bajeti na Maoteo ya Bajeti 
2022/2023 wakifuatilia kwa umakini hotuba ya Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Joseph 

Pande wakati akihutubia kwenye kikao kazi hicho kilichofanyika Jijini Arusha 
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Kushauri juu ya ununuzi, usimamizi wa 
vifaa na usambazaji wake;
Kufuatilia na kuhakikisha   michakato 

ya ununuzi na taratibu zake zinafuatwa kwa 
mujibu wa sheria ya ununuzi wa umma;
Kuandaa mpango wa ununuzi wa mwaka;
Kununua, kutunza na kusimamia ugavi 
kulingana na mahitaji;
Kutunza na kusimamia usambazaji wa vifaa 
vya ofisi;
Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za 
ununuzi na ugavi;
Kutoa huduma za sekretarieti kwa bodi ya 
zabuni;
Kuweka vigezo / viwango na kufuatilia 
uhalisia wa thamani ya bidhaa na huduma 
zinazonunuliwa; na
Kuandaaa mpango kazi, taarifa ya utekelezaji 
na bajeti ya ununuzi ya kitengo

Kitengo cha Ununuzi na Ugavi

Lengo: Kutoa utaalamu na huduma 
za ununuzi na ugavi

MAJUKUMU

Menejimenti ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Wakuu 
wa Mashtaka wa Mikoa, Wahasibu na  Makatibu 
Sheria wakiongozwa na Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bw. Sylvester Mwakitalu na Naibu Mkurugenzi wa 
Mashtaka Bw. Joseph Pande wakitembelea ujenzi 
wa jengo jipya la Makao Makuu ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka ambalo linaendelea kujengwa maeneo 
ya Njedengwa Jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary 
Makondo akiwa ameongozana na Viongozi wa 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakiwa katika ziara 
ya kutembelea Mradi wa Ujenzi wa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka Mkoa wa Morogoro kwa lengo la 
kujionea hali halisi ya maendeleo ya ujenzi.

Mkurugenzi wa Manunuzi kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Bw. Jimmy Ntimaza akiwasilisha mada 
juu ya Taratibu za Manunuzi na Ugavi kwenye Kikao 
kazi cha Wakuu wa Mashtaka Mikoa na Menejimenti 
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kilichofanyika Jijini 
Dodoma



42

Kutekeleza mpango mkakati wa 
TEHAMA na Serikali Mtandao;
Kuendeleza na kuratibu mifumo 

TEHAMA kwa kushirikiana na Wakala wa 
Serikali Mtandao;
Kuhakikisha kwamba vifaa na programu za 
TEHAMA   zinasimamiwa na kutunzwa 
Kuratibu na kutoa msaada katika ununuzi 
wa programu na vifaa vya TEHAMA;
Kuanzisha na kuratibu matumizi ya 
mawasiliano ya barua pepe na mitandao;
Kufuatilia na kusimamia usalama wa mifumo 
ya mawasiliano na taarifa; na 
Kufanya tafiti na kushauri juu ya matumizi 
ya TEHAMA kama chombo cha kuboresha 
utoaji wa huduma.

Kitengo cha Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA)

Lengo: Kutoa utaalamu na huduma 
kwa matumizi ya TEHAMA

MAJUKUMU

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka Bw. Frank Shame akiwasilisha 
mada juu ya Majukumu ya Kitengo cha TEHAMA na 
Matumizi ya Barua Pepe Serikalini kwenye Mafunzo 
elekezi ya awali kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka yaliyofanyika mjini Morogoro.

Maafisa TEHAMA kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
wakitoa usaidizi wa kiufundi kwa washiriki wa 
Mafunzo ya Utumiaji wa Mfumo wa Kielektroniki 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika masuala 
ya kesi kwa Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa na 
Wilaya pamoja na Waendesha Mashtaka Viongozi 
yaliyofanyika Jijini Dar es salaam

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi Divisheni 
ya Utenganishaji wa Shughuli za Mashtaka na 
Upelelezi kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao 
Makuu Jijini Dodoma Bw. Tumaini Kweka (aliyekaa 
katikati), Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Uratibu 
wa Upelelezi Bw. Peter Maugo (aliyekaa wapili 
kushoto), Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA kutoka 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. Frank Shame (wa 
pili kulia), wakiwa na baadhi ya Makatibu Sheria na 
Mawakili wa Serikali walioshiriki katika Mafunzo 
ya Utumiaji wa Mfumo wa Kielekitroniki wa Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka katika masuala ya Kesi kwa 
Makatibu Sheria na baadhi ya Mawakili wa Serikali 
wanaoshughulika na Takwimu yaliyofanyika Jijini 
Dar es salaam. 
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Kuandaa malipo ya mishahara ikiwemo 
makato yaliyoainishwa kisheria;
Usimamizi wa mishahara;

Kuandaa taarifa za pensheni;
Kutunza kumbukumbu;
Kuwasilisha orodha ya malipo hazina;
Kuweka fedha na kuwasilisha hundi benki;
Kuandaa ripoti ya kila mwezi; 
Kulipa fedha/hundi kwa wafanyakazi na 
wateja (watoa huduma);
Kulipa malipo ya jumla;
Kutunza vitabu vya fedha;
Kurekodi na kuhakiki masurufu yaliyotolewa;
Kuandaa na kufanya malipo;
Kusimamia mapato kulingana na kanuni na 
miongozo;
Kukusanya kodi ya kila mwaka, ada za 
maombi na vyanzo vingine;
Kusimamia na kukusanya mapato; na
Usuluhishi wa kibenki.

Kitengo cha Uhasibu na 
Fedha

Lengo: Kutoa huduma za usimamizi 
wa kifedha na utunzaji wa vitabu vya 
vitabu vya kihasibu

MAJUKUMU

Mhasibu Mkuu kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashkata 
Bw. Mourice Ngaka akiwasilisha  Taarifa ya 
Fedha za Malipo ya Mashahidi kwenye Kikao kazi 
kilichohusisha  Menejimenti, Wakuu wa Mashtaka 
Mikoa na Wilaya na Waendesha Mashtaka Viongozi 
kilichofanyika Jijini Dodoma.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Wahasibu na 
Makatibu Sheria wanaofanya shughuli za kihasibu 
katika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakifuatilia mada 
mbalimbali zilizowasilishwa katika kikao kazi hicho 
kilichofanyika Jijini Dodoma. 

Washiriki wa kikao kazi cha Wakuu wa Mashtaka 
Mikoa, Wahasibu na Makatibu Sheria wanaofanya 
shughuli za kihasibu katika Mikoa na Menejimenti 
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakifuatilia mada 
iliyowasilishwa na Mhasibu Mkuu kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka Bw. Mourice Ngaka katika kikao 
kilichofanyika Jijini Dodoma.

Kuandaa nyaraka za pensheni;
Kutunza kumbukumbu za pensheni;
Usimamizi wa bajeti;
Kufuatilia ugawaji na matumizi ya fedha;
Kuandaa taarifa za mwisho na taarifa 
nyingine za kifedha;
Kuhakiki na kupitisha nyaraka za malipo 
kwa mujibu wa kanuni;
Kuhakiki nyaraka za kifedha kwa mujibu 
sheria, kanuni na miongozo inayosimamia 
fedha za umma; na
Kutoa majibu kwa hoja za ukaguzi.
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MAJUKUMU

Kusajili na kutunza rejesta ya kesi zote 
zilizofunguliwa mahakamani na zina 
zoshughulikiwa na mkurugenzi wa 

mashtaka;
Kupeleka nyaraka zinahusiana na kesi 
zinazomuhusu mkurugenzi wa mashtaka;
Kutunza majalada ya kesi zinazoshughulikiwa 
na mkurugenzi wa mashtaka; na
Kupokea na kutuma majalada ya kesi kutoka 
na kwenda kwa taasisi uchunguzi.

Kitengo cha Masjala ya 
Sheria

Lengo: Kutoa huduma za masjala 
katika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Masjala ya Sheria 
kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bi. Agnes Mtindi 
akiwasilisha mada juu ya Majukumu ya Kitengo cha 
Masjala ya Sheria, Kazi za Makatibu Sheria na Aina 
mbalimbali za Rejesta kwenye Mafunzo elekezi ya 
awali kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka yaliyofanyika mjini Morogoro.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Mkurugenzi 
wa Mashtaka na Makatibu Sheria wakimsikiliza 
Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala Bw. Leonard 
Mehta (hayupo pichani) wakati akitoa neno la 
kuhitimisha  kikao kazi hicho kilichofanyika Jijini 
Dodoma.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Mkurugenzi 
wa Mashtaka na Makatibu Sheria wakimsikiliza 
Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala Bw. Leonard 
Mehta (hayupo pichani) wakati akitoa neno la 
kuhitimisha  kikao kazi hicho kilichofanyika Jijini 
Dodoma.



45

Lengo: Kutoa huduma za ushauri kwa Afisa wa 
Masuuli katika usimamizi sahihi wa rasilimaliMAJUKUMU

Kufanya mapitio 
na kutoa ripoti 
kuhusu udhibiti 

katika upokeaji, utunzaji 
na matumizi ya rasilimali 
fedha;
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya uzingatiaji 
wa taratibu uendeshaji 
na kifedha kwa mujibu 
wa sheria, kanuni na 
maelekezo kwa ajili ya   
udhibiti wa matumizi;
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya usahihi wa 
uainishaji na ugawaji wa 
mapato na matumizi;
Kuandaa taratibu za 
ukaguzi ambazo hazikizani 
na viwango vya kimataifa;

Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya usahihi, uadilifu 
wa shughuli za kifedha, 
taarifa, kuandaa taarifa za 
kifedha na taarifa nyingine;
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya mfumo 
unaotumika kulinda mali na 
kuthibitisha uwepo wake;
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya uendeshaji au 
programu ili kuona kama 
matokeo yanaendana na 
madhumuni na malengo 
yaliyowekwa.
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya majibu 
yaliyotolewa na menejimenti 
kuhusu ripoti za ukaguzi 
wa ndani, na kusaidia 

Mkuguzi Mkuu wa Ndani 
kutoka Ofisi ya Taifa 

ya Mashtaka CPA. Idd 
Mboweto akiwasilisha 
mada juu ya Usimamizi 
wa Mali zilizotaifishwa 

kutokana na uhalifu kwenye 
Mafunzo ya Upelelezi na 

Uendeshaji wa Kesi za 
Wanyamapori na misitu 

kwa Wakuu wa Upelelezi na 
Waendesha Mashtaka nchini 

yaliyofanyika mjini Moshi

menejimenti katika 
utekelezaji wa mapendekezo 
ya ripoti na ufuatiliaji juu ya 
utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na mdhibiti na 
mkaguzi mkuu wa hesabu 
za Serikali;
Kufanya mapitio na kutoa 
ripoti juu ya utoshelevu wa 
udhibiti katika mifumo ya 
kompyuta. 
Kuandaa na kutekeleza 
mpango mkakati wa 
ukaguzi; na 
Kufanya ukaguzi wa 
utendaji juu ya tathmini ya 
miradi ya maendeleo

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani
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Baadhi ya washiriki wa Mafunzo ya Upelelezi na Uendeshaji wa Kesi za Wanyamapori na Misitu 
kwa Wakuu wa Upelelezi na Waendesha Mashtaka nchini wakifuatilia mada iliyowasilishwa na 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka CPA. Idd Mboweto kwenye mafunzo 

hayo yaliyofanyika mjini Morogoro.
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Kuufanya utafiti wa kisheria katika 
uendeshaji wa mashtaka na masuala 
yanayohusiana nayo;

Kuwajulisha watumiaji wa maktaba kuhusu 
bidhaa mpya za sheria;
Kuwekea maktaba vifaa vya kutosha vya 
utafiti, nyenzo na nyaraka za rejea;
Kuweka katika maktaba katiba, sheria na 
nyaraka mbali mbali za kisheria;
Kutunza vitabu vya rejea vya kesi, machapisho 
na majarida ya kisheria na magazeti;

Kitengo cha Huduma za 
Utafiti na Maktaba

Lengo: Kutoa utaalamu na huduma 
katika utafiti wa kisheria, huduma za 
uchapishaji na maktaba

MAJUKUMU

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Maktaba ya Sheria 
na Utafiti Bi. Lilian Nyenza akiwasilisha mada juu 
ya Majukumu ya Kitengo cha Maktaba ya Sheria 
na Utafiti kwenye Mafunzo elekezi ya awali kwa 
waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
yaliyofanyika mjini Morogoro.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Utafiti na 
Maktaba Bi. Lilian Nyenza akiwa katika Maktaba 
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao Makuu jijini 
Dodoma.

Waajiriwa wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
wakimsikiliza kwa umakini Kaimu Mkuu wa 
Kitengo cha Maktaba ya Sheria na Utafiti Bi. Lilian 
Nyenza wakati akiwasilisha mada kwenye mafunzo 
elekezi kwa waajiriwa wapya yaliyofanyika mjini 
Morogoro. 

Kutunza rejesta ya machapisho ya rejea; 
Kuwezesha uazimaji wa machapisho ya rejea;
Kuanzisha mfumo wa ubadilishanaji wa 
sheria zinazohusiana na uendeshaji wa 
mashtaka na kazi kutoka nchi zilizo katika 
jumuiya ya madola na zisizo za jumuiya; na 
Kushauri juu ya ununuzi wa machapisho ya 
kisheria.
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MAJUKUMU

Kupata na kusambaza taarifa kwaajili 
ya kuhabarisha umma juu ya sera, 
programu kazi na maboresho 

yanayofanyika;
Kuratibu utoaji wa taarifa kwenye vyombo 
habari;
Kufanya mazungumzo na umma pamoja 
na vyombo vya habari juu ya masuala 
yanayohusu ofisi;
Kuratibu maandalizi ya nyaraka za kisekta;
Kuratibu maandalizi na uzalishaji wa makala 
za ofisi katika magazeti na majarida; na
Kuhuisha taarifa za kisekta kwenye tovuti

Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini

Lengo: Kutoa utaalamu na huduma za 
habari, mawasiliano, mazungumzo 
na umma pamoja na vyombo vya 
habari

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Bi. Rebecca Kwandu akiwasilisha mada juu ya 
Majukumu ya Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
kwenye Mafunzo elekezi ya awali kwa waajiriwa 
wapya wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka yaliyofanyika 
mjini Morogoro.

Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu 
(kulia) akimkabidhi Mkuu wa Gereza la Mahabusu 
Segerea Mrakibu Mwandamizi wa Magereza 
Hamis Lissu, moja kati ya magodoro na vitu vingine 
ikiwemo mashuka, sabuni, mafuta na taulo za 
kike zilizotolewa na Shirika la Utangazaji nchini 
(TBC) kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa lengo 
la kuwasaidia Watoto waliopo katika Vizuizi vya 
Kisheria ambao wanatunzwa katika Gereza la 
Segerea Jijini Dar es Salaam.

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa 
Mashtaka nchini Bw. Sylvester Mwakitalu (aliyekaa 
katikati), Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. 
Joseph Pande (aliyekaa kushoto), Mkurugenzi wa 
Idara ya Utenganishaji wa Shughuli za Mashtaka 
na Upelelezi Bw. Tumaini Kweka (aliyekaa kulia) 
wakiwa na Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa 
walioshiriki kwenye Kikao kazi cha Menejimenti na 
Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa kilichofanyika Jijini 
Dodoma.
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MAJUKUMU

OFISI ZA MASHTAKA ZA MIKOA

Kutoa huduma za 
kimashtaka mkoani 
ikiwa ni pamoja 

na kufungua, kuendesha 
au kuondoa mashtaka 
yaliyofunguliwa kwa 
minajili ya kutenda haki, 
maslahi ya umma na kuzuia 
ukiukaji wa taratibu za 
kisheria;
Kuratibu upelelezi na 
kutoa muongozo kwa 
taasisi zinazotekeleza 
sheria kwenye makosa ya 
udanganyifu, rushwa na 
mengine yanayohusiana 
nayo;
Kuandaa hati za mashtaka, 
maombi na nyaraka 
nyingine zinazoendeana na 
haya;
Kusimamia kesi za rushwa 
zinazoshughulikiwa 
na mamlaka nyingine 
zinazopambana na rushwa 
na udanganyifu;
Kufanya mapitio ya 
majalada toka vyombo 
chunguzi; 
Kutoa ushauri kwa taasisi 
zinazotekeleza sheria 
kwenye makosa dhidi ya 
binadamu na mamlaka za 
umma; 
Kushughulikia kesi za vifo 
vya mashaka; 
Kushughulikia kesi za 
rufaa na maombi katika 

mahakama za juu;
Kushughulikia mashahidi 
kabla, wakati wa kusikiliza 
kesi na baada ya kutoa 
ushahidi mahakamani; 
Kusimamia kesi zinazohusu 
makosa ya usafirishaji 
haramu wa binadamu na 
madawa ya kulevya, ndani ya 
mamlaka yao;
Kutoa mwongozo, kufungua 
na kuendesha kesi 
zinazohusiana na utaifishaji 
na urejeshaji wa zana 
zinazotumika katika uhalifu 
na mazalia yake; 
Kuratibu kwa kushirikiana 
na wadau wa haki jinai, 
kurejesha na kutaifisha mali 
haramu ndani ya mamlaka 
yao; 
Kuunganisha ofisi ya 
mashtaka na taasisi nyingine 
zinazoendesha mashtaka 
mkoani kwa lengo la 
kuhakikisha ufanisi katika 
upepelezi unaoratibiwa na 
Mwendesha Mashtaka;
Kufanya ukaguzi sero za 
polisi na magereza; 
Kuwezesha kamati za 
usimamizi wa uendeshaji 
kesi katika ngazi ya mkoa 
na wilaya na majukwaa 
mengine; 
Kuandaa na kuchambua data 
za kesi za jinai; 
Kutunza kanzi data na 
mfumo wa taarifa wa 
mashtaka;  

Kuelimisha umma kuhusu 
utenganiishaji wa upelelezi 
na uendeshaji wa mashtaka; 
Kutekeleza na kusimamia 
kanuni za nidhamu za 
Waendesha Mashtaka; 
Kuratibu uchukuaji wa 
waendeshaji wa mashtaka 
toka taasisi chunguzi 
mkoani;
Kuanzisha na kutunza 
taarifa za Waendesha 
Mashtaka wote mkoani; 
Kuratibu na kuongoza 
taasisi zinazotekeleza sheria 
za makosa ya mazingira, 
kimtandao na makosa 
mengine yanayoendana na 
hayo; 
Kusimamia kesi za 
kimazingira na kimtandao 
zinazoendeshwa na 
mamlaka nyingine; 
Kushughulikia maswala 
ya kiutawala, kifedha na 
kiutumishi katika mamlaka 
yao; 
Kufanya utafiti katika 
uendeshaji wa kesi za 
jinai ili kuhakikisha 
sheria, kanuni, amri, 
taratibu na miongozo 
yote iliyokwishatolewa 
inafuatwa; na 
Kukagua na kufatilia 
uendeshaji wa kesi katika 
ofisi za mashtaka za wilaya 
ili kuhakikisha unafanyika 
kwa ufanisi.
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WAKUU WA MASHTAKA MKOA

NDG. ABEL MWANDALAMA NDG. MERCY NGOWI NDG. ABDALLAH CHAVULA

NDG. CASTUS NDAMUGOBA NDG. WAZIRI MAGUMBO NDG. KHALILI NUDA

NDG. ESTER MARTIN NDG. CHEMA MASWI NDG. VENANCE MAYENGA

NDG. SARAJI IBORU NDG. NEEMA C. HAULE NDG.JOSEPH J. MAUGGO

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Mara

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Singida

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Arusha

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Geita

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Kagera

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Kilimanjaro

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Lindi

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Manyara

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Katavi

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Dar es Salaam

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Morogoro

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Mtwara
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NDG. JANETHREZA A. 
KITALY NDG. APIMARK MABROUK NDG. BIBIANA KILEO

NDG. MKUNDE MSHANGA NDG. PASCHAL MARUNGU NDG. KAULI G. MAKASI

NDG. SHABAN MWEGOLE NDG. NJOLOYOTA 
MWASHUBILA

NDG. UPENDO J. MALULU

NDG. ACHILES MULISA NDG. AJUAYE B. ZEGELI NDG. BASILIUS NAMKAMBE

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Kinondoni

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Ilala

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Mwanza

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Pwani

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Rukwa

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Ruvuma

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Simiyu Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 

Songwe

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Tabora

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Njombe

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Shinyanga

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Iringa
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NDG. CATHERINE GWALTU NDG. AHMED SEIF NDG. ERASTO ANOSISYE

NDG. SHOSE NAIMANNDG. ANUNCIATHA 
LEOPOLD

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Dodoma

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Mbeya

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Kigoma

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Tarime

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Temeke

NDG. JUMA MAIGE

Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa 
Tanga

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu (aliyekaa katikati), Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Joseph Pande (aliyekaa wapili kushoto), Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala 
Bw. Leonard Mehta (aliyekaa wapili kulia), Mkurugenzi Idara ya Usimamizi wa Kesi na Uratibu wa Upelelezi 
Bi. Neema Mwanda (aliyekaa wakwanza kushoto), wakiwa na washiriki wa kikao kazi ambao ni Wakuu wa 
Mashtaka Mikoa kilichofanyika Jijini Dodoma
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Kutoa huduma za 
kimashtaka wilayani 
ikiwa ni pamoja 

na kufungua, kuendesha 
au kuondoa mashtaka 
yaliyofunguliwa kwa 
minajili ya kutenda haki, 
maslahi ya umma na kuzuia 
ukiukaji wa taratibu za 
kisheria;
Kuratibu upelelezi na 
kutoa muongozo kwa 
taasisi zinazotekeleza 
sheria kwenye makosa ya 
udanganyifu, rushwa na 
mengine yanayohusiana 
nayo;
Kuandaa hati za mashtaka, 
maombi na nyaraka 
nyingine zinazoendeana na 
haya;
Kusimamia kesi za rushwa 
zinazoshughulikiwa 
na mamlaka nyingine 
zinazopambana na rushwa 
na udanganyifu;
Kufanya mapitio ya 
majalada toka vyombo 
chunguzi; 
Kutoa ushauri kwa taasisi 
zinazotekeleza sheria 
kwenye makosa dhidi ya 
binadamu na mamlaka za 
umma; 
Kushughulikia kesi za vifo 
vya mashaka; 

Kushughulikia kesi za 
rufaa na maombi katika 
mahakama za juu;
Kushughulikia mashahidi 
kabla, wakati wa kusikiliza 
kesi na baada ya kutoa 
ushahidi mahakamani; 
Kusimamia kesi zinazohusu 
makosa ya usafirishaji 
haramu wa binadamu na 
madawa ya kulevya, ndani ya 
mamlaka yao;
Kutoa mwongozo, kufungua 
na kuendesha kesi 
zinazohusiana na utaifishaji 
na urejeshaji wa zana 
zinazotumika katika uhalifu 
na mazalia yake; 
Kuratibu kwa kushirikiana 
na wadau wa haki jinai, 
kurejesha na kutaifisha mali 
haramu ndani ya mamlaka 
yao; 
Kuunganisha ofisi ya 
mashtaka na taasisi nyingine 
zinazoendesha mashtaka 
wilayani kwa lengo la 
kuhakikisha ufanisi katika 
upelelezi unaoratibiwa na 
Mwendesha Mashtaka;
Kufanya ukaguzi sero za 
polisi na magereza; 
Kuwezesha kamati za 
usimamizi wa uendeshaji 
kesi katika ngazi ya wilaya na 
majukwaa mengine; 
Kuandaa na kuchambua data 
za kesi za jinai; 

Kutunza kanzi data na 
mfumo wa taarifa wa 
mashtaka;  
Kuelimisha umma kuhusu 
uchukuaji na uendeshaji wa 
mashtaka; 
Kutekeleza na kusimamia 
kanuni za nidhamu za 
Waendesha Mashtaka 
Kuratibu uchukuaji wa 
waendeshaji wa mashtaka 
toka taasisi chunguzi 
wilayani;
Kuanzisha na kutunza 
taarifa za Waendesha 
Mashtaka wote wilayani; 
Kuratibu na kuongoza 
taasisi zinazotekeleza sheria 
za makosa ya mazingira, 
kimtandao na makosa 
mengine yanayoendana na 
hayo; 
Kusimamia kesi za 
kimazingira na kimtandao 
zinazoendeshwa na 
mamlaka nyingine; 
Kushughulikia maswala 
ya kiutawala, kifedha na 
kiutumishi katika mamlaka 
yao; na
Kufanya utafiti katika 
masuala ya jinai na 
uendeshaji wa kesi zake ili 
kuhakikisha sheria, kanuni, 
amri, taratibu na miongozo 
yote iliyokwishatolewa 
inafuatwa.

MAJUKUMU

OFISI ZA MASHTAKA ZA WILAYA
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MATUKIO KATIKA PICHA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mkurugenzi 
wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu alipowasili kushiriki kwenye Mkutano Mkuu wa Chama cha Mawakili 
wa Serikali uliofanyika kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan (aliyeketi katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na Viongozi mbalimbali walioshiriki kwenye Mkutano Mkuu wa Chama cha Mawakili 
wa Serikali uliofanyika kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma, wakwanza kulia 
aliyesimama ni Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu.
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Wanawake watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakisherekea Siku ya Wanawake Duniani ambayo 
kitaifa ilifanyika Jijini Dodoma.
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Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa Divisheni ya Makosa ya Udanganyifu, Utakatishaji Fedha na 
Rushwa kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw.Oswald Tibabyekomya (wapili kushoto), Mkuu wa gereza 
la Wilaya ya Manyoni Mrakibu Mwandamizi wa Magereza Bakari Sudi (wa kwanza kushoto) wakiwa na 
baadhi ya viongozi kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka pamoja na Jeshi la Magereza na Polisi walipotembelea 
gereza la Wilaya ya Manyoni Mkoani Singida walipokuwa kwenye ziara ya kutembelea Magereza nchini.

Picha ya pamoja ikijumuisha Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu (katikati), akiwa na 
baadhi ya watumishi kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao Makuu Jijini Dodoma na Mkoa wa Tabora, 
Jeshi la Magereza na Polisi walipotembelea Gereza Kuu Uyui Mkoani Tabora alipokuwa kwenye ziara ya 
kutembelea Magereza nchini.
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Picha ya pamoja ikijumuisha Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dodoma Mhe. Dkt. Adam 
Mambi (katikati), Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dodoma Mhe. George Masaju (watatu 
kushoto), Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dodoma Mhe. Dkt. Fatma Halfan (watatu kulia), 
Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitatu (wapili kushoto) wakiwa na Waendesha Mashtaka 
pamoja na Wapelelezi walioshiriki kwenye mafunzo yaliyofanyika Jijini Dodoma

Washiriki wa Mafunzo ya Waendesha Mashtaka na Wapelelezi wakifuatilia kwa umakini mada mbalimbali 
zilizowasilishwa kwenye mafunzo hayo yaliyofanyika Jijini Dodoma
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UTANGULIZI 

Kuongezeka kwa uhalifu wa kupangwa (organised 
crime) unaofanywa   kwa lengo la kujipatia mali kama 
vile biashara haramu ya dawa za kulevya katika miaka 

ya 1980 kulisababisha athari kubwa za kiuchumi na kijamii. Ili 
kukabiliana na uhalifu huo, hatua mbali mbali zilichukuliwa 
ikiwa ni pamoja na adhabu kali za vifungo kuwekwa kwa 
wahalifu wa makosa hayo. Licha ya hatua hizo kuchukuliwa, 

uhalifu huo ulizidi kukithiri 
na kuwa tishio kubwa la 
usalama kwa nchi mbali 
mbali duniani ikiwemo 
Tanzania. Ongezeko la 
vitendo hivi kulidhihirisha 
kuwa jitihada za kupambana 
na uhalifu kwa kuwafunga 
wahalifu gerezani, huku 
wakiendelea kufaidika na 
matunda ya uhalifu wao mara 
baada ya kumaliza kutumikia 
adhabu zao, kusingeweza 
kupunguza uhalifu 
unaotendeka kwa lengo 
la kupata mali.  Kutokana 
na hali hii, nchi nyingi 
na jumuiya za kimataifa 
ziliazimia na kuweka mkakati 
wa kupambana na uhalifu 
wa namna hii kwa lengo la 
kumnyima mhalifu fursa 
ya kufaidika na matunda ya 
uhalifu kwa kurejesha mali 
zinazopatikana kutokana na 
vitendo vya uhalifu. 

Kwa mara ya kwanza Tanzania 
ilichukua hatua katika 
mkakati wa urejeshwaji wa 
mali zinazotokana na uhalifu 
kama njia ya kuzuia uhalifu 
wa mali mwaka 1991. Hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja 
na Bunge kutunga Sheria 
ya Mazalia ya Uhalifu, Sura 
256 (The Proceeds of Crime 

Utaifishaji na 
Urejeshaji wa Mali 

Zitokanazo na 
Uhalifu

Shedrack Kimaro
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Utaifishaji na Urejeshaji Mali

M
ak

al
a
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Act, Cap. 256) na hivyo kuweka mfumo wa 
kisheria wa kusimamia urejeshwaji wa mali 
zinazohusiana na uhalifu. Madhumuni ya 
Sheria yalilenga kuzuia vitendo vya kujipatia 
mali kwa njia ya uhalifu kwa kuwanyima 
wahalifu fursa ya kufaidika na mali za aina 
hiyo na pia kuhakikisha kuwa waathirika 
wa vitendo vya uhalifu (Victims of Crime) 
wanarejeshewa mali zao. Sheria hii pia 
iliweka masharti ya kuvipatia vyombo vya 
uchunguzi mamlaka ya kuchunguza mali 
zinazohusiana na makosa ya jinai na kuweka 
utaratibu wa kisheria wa kuzuia na kurejesha 
mali zinazohusiana na makosa hayo. Kwa 
mujibu wa Sheria hii, mali zinazoweza 
kurejeshwa ni zile ambazo zinatokana au 
zimetumika kutenda makosa ya uhalifu 
(tainted properties).

Misingi ya kutungwa kwa sheria hii ipo katika 
Katiba ya nchi, sera na mikataba ya kimataifa 
ambayo nchi yetu imeridhia pamoja na vigezo 
vya kimataifa vya kupambana na utakatishaji 
wa fedha na ufadhili wa ugaidi.  Ibara ya 
27 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inaweka wajibu wa kulinda mali 
za umma na mtu binafsi dhidi ya vitendo 
vya uhalifu. Aidha, Mikataba mbalimbali ya 
kikanda na  kimataifa ikiwemo Makubaliano 
ya Harare ya mwaka 1986, Mkataba wa wa 
Kimataifa dhidi ya Usafirishaji wa Dawa ya 
Kulevya wa mwaka 1988; Mkataba dhidi 
ya Makosa yanayovuka Mipaka wa Mwaka 
2000; Mkataba wa Kimataifa wa Kupambana 
na Rushwa wa Mwaka 2003 na Vigezo vya 
Kimataifa vya Kudhibiti Utakasishaji Fedha 
Haramu na Ufadhili wa Ugaidi (FATF 

Recommendations, 2022) imeweka masharti 
kwa nchi wanachama kutunga sheria ya 
kurejesha mali zinazohusiana na uhalifu 
kama mkakati wa kudhibiti makosa ya 
yanayotendeka kwa ajili ya kupata mali.

UTEKELEZAJI WA SHERIA
Sheria ya Kutaifisha Mazalia ya Uhalifu, Sura 
ya 256, ilitangazwa katika Gazeti la Serikali 
mwaka 1994. Pamoja na kutangazwa kwa 
sheria hiyo, haikuanza kutumika hadi mwaka 
2011 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilipoanza 
rasmi kuitumia sheria hiyo. Mwaka 2012, 
muda mfupi baada ya kuanza kutumika, 
Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho makubwa 
kutokana na upungufu uliojitokeza mara 
baada ya kuanza kutumika na pia upungufu 
uliobainishwa katika taarifa ya Tathmini ya 
Tanzania ya Mifumo ya Kitaasisi na Kisheria 
kuhusu udhibiti wa utakatishaji wa fedha 
haramu na ufadhili wa ugaidi iliyofanywa na 
Umoja wa Kudhibiti Utakatishaji wa Fedha 
Haramu (Eastern and Southern African Anti 
Money Laundering Group (ESAAMLG) kwa 
nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika ya 
mwaka 2009.

Baada ya marekebisho hayo, Serikali imechukua 
hatua mbalimbali katika kuitekeleza Sheria 
hiyo. Hatua zilizochukuliwa ni pamoja na:

i.	 Kuanzishwa kwa Sehemu ya Utaifishaji 
na Urejeshwaji Mali Zinazohusiana na 
Uhalifu katika Muundo wa Iliyokuwa 
Kurugenzi ya Mashtaka katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali mwaka 
2011; 
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ii.	 ufunguaji wa jumla ya maombi 53 
ya uzuiaji na urejeshwaji wa mali 
mahakamani (Restraint and Forfeiture 
Applications) kati ya mwaka 2011 na 
2022; 

iii.	Kufungua akaunti maalum kwa ajili 
ya kuweka fedha zinazotokana na mali 
zilizorejeshwa, inayojulikana kama 
Asset Forfeiture and Recovery 
Account  katika Benki Kuu ya 
Tanzania. 

Utekelezaji wa hatua hizo uliwezesha 
kurejeshwa kwa shilingi za ki-Tanzania 
16,040,133,359.22 na Dola za Marekani 
7,741,633.92 taslimu na mali za aina 
mbalimbali zikiwemo nyumba, viwanja, na 
vyombo vya usafiri zinazokadiriwa kuwa na 
thamani ya zaidi ya shilingi za kitanzania 
bilioni 7. Aidha, madini ya dhahabu 
kilogramu 453, almasi carats 71,654.45 na 
madini mengine ya vito kama Tanzanite 
yenye na thamani ya 101,483,106,126.05 
yalitaifishwa kuwa mali ya Serikali.

Pamoja na mafanikio hayo zipo changamoto 
ambazo zinaathiri utekelezaji wa sheria 
hii kwa ujumla wake. Changamoto hizo ni 
pamoja na:

i.	 Kukosekana kwa utaratibu wa kisheria 
wa kusimamia (asset management), 
kuondosha na matumizi ya mali 
zilizorejeshwa (disposal); na 

ii.	 Kukosekana kwa mwongozo wa 
matumizi ya fedha katika Akaunti 
inayohifadhi fedha zilizotokana na 

mali za uhalifu; 

UZOEFU TOKA NCHI 
NYINGINE
Uzoefu kutoka nchi za Botswana, Kenya na 
New Zealand unaonyesha mafanikio katika 
kushughulikia baadhi ya changamoto hizi. 
Nchi hizi zimeweka mifumo na taratibu za 
kisheria katika sheria husika ili kuimarisha 
mapambano katika makosa yanayohusu mali 
zilizopatikana kwa njia za uhalifu. Kwa mfano 
Sheria ya Urejeshwaji wa Mali Zilizopatikana 
kwa njia ya Uhalifu ya Mwaka 2013 ya Kenya:

i.	 inaanzisha taasisi kwa ajili ya 
kutekeleza sheria ya urejeshwaji mali 
ikiwemo kufungua maombi ya kuzuia 
au kurejesha mali mahakamani; 

ii.	 inaanzisha mfuko (Asset Recovery 
Fund) kwa ajili ya kuweka fedha 
zinzotokana na mali zilizorejeshwa; 

iii.	inaruhusu kufunguliwa akaunti kwa 
ajili ya kutunza fedha zinazokamatwa 
wakati wa utekelezaji wa sheria; na 

iv.	 inaweka utaratibu wa madai wa 
kurejesha mali zinazohusiana na 
uhalifu katika mazingira ambayo 
mtuhumiwa hawezi kushughulikwa 
kwa njia za kijinai (Civil Forfeiture).

Vile vile nchini Botswana, Sheria ya 
Urejeshwaji wa Mali Zilizopatikana kwa njia 
ya Uhalifu ya Mwaka 2007:

i.	 inaanzisha Taasisi iitwayo Office of 
Receiver kwa ajili ya kusimamia 
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na kuhifadhi mali zilizozuiliwa na 
zilizotaifishwa;

ii.	 inaanzisha mfuko (Confiscated 
Asset Trust Fund) kwa lengo la 
kuweka fedha zinazotokana na mali 
zilizorejeshwa; na 

iii.	inaweka utaratibu wa kurejesha mali 
zinazohusiana na uhalifu katika 
mazingira ambayo mtuhumiwa hawezi 
kushughulikiwa kwa njia za jinai (Civil 
Forfeiture).

Sheria ya Urejeshwaji wa Mali zilizopatikana 
kwa njia ya Uhalifu ya mwaka 2009 ya New 
Zealand kwa upande wake:

i.	 inaweka masharti ya kutumia taasisi ya 
Serikali-Official Assignee kusimamia 
na kuhifadhi mali zilizozuiliwa na 
kurejeshwa;  

ii.	 inaweka utaratibu wa kuuzwa mali 
wakati wa kusubiri amri ya urejeshwaji 
mali kwa ajili ya kuhakikisha mali 
hazipotezi thamani; na 

iii.	inaweka utaratibu wa kurejesha mali 
zinazohusiana na uhalifu katika 
mazingira ambayo mtuhumiwa 
hawezi kufikishwa mahakamani (Civil 
Forfeiture).

Aidha, makubaliano na mikataba mbalimbali 
ya kimataifa inayohusu urejeshwaji wa mali 
zinazohusiana na uhalifu inatoa mwongozo 
wa kushughulikia changamoto hizi kwa 
kuweka mifumo na taratibu za kushughulikia 
masuala haya katika sheria za nchi.

HALI ILIVYO KWA SASA
Licha ya kutungwa mwaka 1991, Sheria ya 
Kutaifisha Mazalia ya uhalifu, Sura ya 256, 
ilianza kutekelezwa mwaka 2011. Miongoni 
mwa hatua za utekelezaji wa Sheria ni 
kuanzishwa Sehemu ya Utaifishaji Mali na 
Urejeshwaji wa Mali zinazohusiana na Uhalifu 
katika iliyokuwa Kurugenzi ya Mashtaka chini 
ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Hatua hii ilienda sambamba na kupanga 
mawakili wa kufanya kazi katika Sehemu 
hiyo ambao walipatiwa mafunzo maalum ya 
urejeshwaji wa mali zinazotokana na uhalifu 
ndani na nje ya nchi.

Mwaka 2018, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
ilianzishwa ikiwa na Divisheni 5 ikiwepo 
Divisheni ya Utaifishaji Mali, Makosa 
yanayovuka Mpaka na Uhalifu Makhususi. 
Divisheni hii ina sehemu tatu ikiwemo 
Sehemu ya Utaifishaji na Urejeshaji Mali 
zinzohusiana na Uhalifu.

Majukumu ya Sehemu hii ni pamoja 
na kufungua na kuendesha maombi ya 
urejeshwaji wa mali mahakamani, kuratibu 
upelelezi wa mali zinazohusiana na uhalifu, 
kufuatilia na kushauri juu ya utekelezaji wa 
amri za mahakama za kuzuia au kurejeshwa 
mali, kutoa mapendekezo ya maboresho ya 
sheria na kufungua na kuendesha maombi 
ya kusajili amri za kuzuia au kurejesha 
mali zilizotolewa nje ya nchi kwa ajili ya 
kutekelezwa hapa nchini. 

Kufikia mwezi Januari, 2022, jumla la madini 
yenye thamani ya Shillingi 101,483,106,126.05, 
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magari 175, nyumba 44 , pikipiki 73 na fedha 
taslimu shilingi 16,040,133,359.22 na dola 
za Kimarekani 7,741,633.92 zilitaifishwa na 
kuwa mali ya Serikali. Baadhi ya mali hizo 
zilizotaifishwa zilikabidhiwa kwa Katibu 
Mkuu Hazina. Baada ya makabidhiano, 
magari 147 yaligawiwa kwa jumla ya taasisi 
24 za Serikali. Taasisi hizo ni, Ofisi za Maafisa 
Tawala  za wilaya 27, Jeshi la Kujenga Taifa, 
Ofisi ya Rais Tume ya Ajira, Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania, TANESCO, Jeshi la Polisi, 
VETA, PSU, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 
Ikulu, Usalama wa Taifa, Mamlaka ya Kuzuia 
na Kupambana na Dawa za Kulevya, Temesa, 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, Jeshi la Magereza, 
Mahakama, Idara ya Uhamiaji, Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya ya Nyamagana, Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili, Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege na TSN.

Fedha taslimu zinazotaifishwa huwekwa 
kwenye akaunti maalum namba 9931209531 
ya Dola za Marekani na 9921161271 ya shilingi 
za Kitanzania zilizopo Benki Kuu ya Tanzania 
kwa jina la Asset Forfeiture and Recovery 
Account. Akaunti hii ilifunguliwa kama 
hatua ya dharura kutokana na kutokuwepo 
utaratibu uliowekwa kisheria kushughulikia 
fedha zinazopatikana katika utekelezaji wa 
sheria hii. Hata hivyo, akaunti hii mpaka sasa 
haijatambuliwa kisheria.

Pamoja na hatua mbalimbali zilizochukuliwa 
na mafanikio yaliyopatikana 

zimekuwepo changamoto zinazoathiri 
utekelezaji wa sheria na misingi yake. 
Changamoto hizo ni pamoja na:

i.	 Kutokuwepo kwa utaratibu wa 
kusimamia, na kutumia mali 
zilizorejeshwa - Sheria haijaweka 
utaratibu madhubuti wa kusimamia 
mali (asset management), na kutumia 
(asset allocation) mali zilizorejeshwa. 
Ingawa Sheria inampatia Katibu Mkuu 
Hazina mamlaka ya kumiliki mali 
zilizotaifishwa kuwa mali ya Serikali, 
haikuweka utaratibu wa matumizi ya 
mali hizo tofauti na hali ilivyo kwenye 
mataifa mengine.   

ii.	 Kukosekana mwongozo wa 
kuendesha akaunti ya kuweka 
fedha zilizorejeshwa - Sheria 
haijaanzisha mfuko wa kuweka 
fedha zinazorejeshwa au kupatikana 
kutokana na mauzo ya mali 
zilizorejeshwa. Kutokana na upungufu 
uliojitokeza wakati wa utekelezaji wa 
sheria, ilifunguliwa akaunti Benki Kuu 
ya Tanzania kwa ajili ya kuweka fedha 
zinazopatikana kutokana na mali 
zilizorejeshwa. Hata hivyo, hakuna 
mwongozo wa kisheria wa namna ya 
kuendesha na kutumia fedha zilizopo 
katika akaunti hiyo utakaohakikisha 
uwazi na uwajibikaji katika matumizi 
ya fedha hizo. Kutokana na upungufu 
huo fedha zilizopo katika akaunti hiyo 
hazitumiki. Katika ukurasa wa 41 wa 
Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na 
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Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka wa fedha ulioshia 
tarehe 30 Juni 2020, CAG alibainisha 
kuwa:-

“kutotumiwa kwa Bakaa ya fedha 
katika akaunti kunasababishwa na 
kutokuwapo kwa sheria na kanuni za 
kudhibiti matumizi ya fedha itokanayo 
na mali zilizotaifishwa na kurejeshwa 
Serikalini.” 

Na hivyo CAG alitoa ushauri ufuatao:-

“Ninapendekeza kuwa, Serikali kutunga 
sheria ya ugawaji na matumizi ya Fedha 
katika akaunti ya unyakuzi na uokoaji”.

iii.	 Kutokuwepo utaratibu wa 
kumfidia mhanga wa uhalifu. 
– Sheria inaelekeza mali zote 
zinazotaifishwa kuwa mali ya Serikali. 

Hata hivyo, Sheria haijatoa mwanya au 
mwongozo pale ambapo mali husika 
inastahili kutaifishwa na kuwa mali ya 
mhanga wa uhalifu (Victim of Crime).

Kwa kuzingatia changamoto tajwa, 
inapendekezwa kuwa njia pekee ya kuzitatua 
changamoto zilizobainishwa ni kufanyika 
kwa marekebisho ya sheria ya Urejeshwaji wa 
Mali Zinazotokana na Uhalifu, Sura ya 256 ili 
kuziondoa au kuzipunguza changamoto hizo 
kwa lengo la kuimarisha mfumo wa kisheria 
wa urejeshwaji wa mali zinazohusiana na 
uhalifu kutoka kwa wahalifu.

Baadhi ya Waendesha Mashtaka na Wapelelezi kutoka Mikoa na Wilaya mbalimbali nchini wakimsikiliza 
Bw. Shedrack Kimaro (hayupo pichani) ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Utaifishaji na Urejeshaji 
Mali kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakati akitoa mada juu ya Utaifishaji Mali zitokanazo na Uhalifu, 
Sheria na Utaratibu yaliyofanyika jijini Mwanza.
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Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inalo jukumu la kisheria la 
kuwalinda mashahidi na jukumu hili linasimimiwa 
na Divisheni ya Usimamizi wa Kesi na Uratibu wa 

Upelelezi (Case Management and Coordination of Criminal 
Case Division) Kwanini kuna hitaji la kuwalinda mashahidi? 
Kama mwanafalsafa wa sheria Jeremy Bentham alivyosema: 
“mashahidi ni macho na masikio ya haki” hivyo ni sehemu 
muhimu katika mchakato mzima wa kesi. Kama shahidi 
hatakuwa macho na masikio ya haki kesi itaharibika ama 
kupooza na hii haiwezi tena kuwa kesi iliyosikilizwa kwa misingi 
ya haki(fair trial) kama ilivyoamriwa katika mahakama ya 

upeo ya India katika shauri la 
Zahira Habibulla H. Shiekh 
and Another v. State of Gujarat 
mahakama ilisema kesi 
itakuwa haijasikilizwa katika 
misingi ya haki (fair trial) 
iwapo mashahidi watapata 
vitisho na kulazimika 
kutoa ushahidi wa uongo”. 
Mashahidi hushindwa 
kutoa ushahidi wa kweli 
mahakamani kutokana na 
sababu zilizo nje ya uwezo 
wao kama ujinga, uzembe na 
njama za wahalifu. 

Changamoto zinazowakabili 
mashahidi wa upande 
wa mashtaka Jaji AK 
wa Mahakama Upeo ya 
India (Supreme Court) 
anataja changamoto saba 
zinazowakabili mashahidi, 
ambazo huwafanya 
mashahidi wasitoe  ushahidi 
wa kweli na kugeuka na kuwa 
mashahidi vigeugeu (Hostile 
witness) sababu hizo ni;-

•	 Vitisho

•	 Ushawishi kwa njia mbali 
mbali.

•	 Hongo toka kwa 
watuhumiwa.

•	 Shahidi mmoja 
kutumika kutoa 

Ulinzi wa Mashahidi 
Katika Mfumo wa Haki 

Jinai

Ignas Joseph Mwinuka
Wakili wa Serikali Mwandamizi

M
ak

al
a
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ushahidi katika kesi nyingi.

•	 Ucheleweshaji wa usikilizwaji wa kesi.

•	 Kadhia zilizowakumba mashahidi 
wakati wa upelelezi wa kesi.

•	 Udhaifu wa mifumo ya kisheria katika 
kuwalinda mashahidi.

Hatua za ulinzi wa mashahidi.

Hatua za ulinzi wa mashahidi zinaweza 
kutazamwa kwa misingi ya kesi kwa kesi hasa 
kwa kunga lia mazingira  hatarishi ya shauri 
husika.

Hatua za usalama za mashahidi ziko katika 
makundi matatu;-

•	 Hatua za ulinzi kutoka vyombo chunguzi, 

•	 Hatua za kimahakama, na 

•	 Uwepo wa programu mahususi wa ulinzi 
wa mashahidi.

Hatua za Ulinzi kutoka vyombo Chunguzi

Mazoea mazuri ya uchunguzi/upelelezi ni 
pamoja na kuweka upelelezi kuwa siri na 
kuhakikisha kwamba taarifa zote kuhusu 
historia ya mtuhumiwa wa uhalifu, hasa 
kuhusiana na vurugu, mahusiano na 
makundi ya wahalifu, na vitendo vyovyote 
vya vitisho vinavyotolewa kwa mashahidi

vinafahamishwa kwa Waendesha Mashtaka 
na Majaji hasa wakati wa dhamana.

Mambo mengine yanayoweza kufanywa 
katika hatua hii ni pamoja na Msaada 
wa kisaikolojia, Kuwalinda mashahidi 
wanapoingia mahakamani kutoa ushahidi, 

Kuhakikisha hawaandaliwi mbele ya umma na 
jamaa ya watuhumiwa, Mashahidi kujulikana 
siku ya kesi, kubadilisha makazi,kubadilisha 
mawasiliano ya simu,mashahidi kutumia vifaa 
vya usalama na kutumia majengo ya faragha 
katika kuwahoji na kuwaandaa mashahidi.

Mfumo wa kisheria katika nchi yetu katika 
hatua hii, unaangaziwa na kifungu cha 
53(1) cha Sheria ya Uhujumu Uchumi na 
Uhalifu wa Kupangwa Sheria inaelekeza 
inapojidhihirisha kuwa kuna hatari ya 
kesi kuharibiwa kutokana na vitisho kwa 
mashahidi na mali zao, Inspekta Jenerali 
wa Polisi kwa uamuzi wake mwenyewe ama 
baada ya kushauriana na Mkurugenzi wa 
Mashtaka , Kuchukua hatua za kuwalinda 
mashahidi na familia zao.

Hatua za kimahakama

Hizi ni hatua zinazochukuliwa na mahakama 
kum linda shahidi wakati akitoa ushahidi 
wake mahakamani ili kuhakikisha kuwa 
shahidi anatoa ushahidi wake bila vitisho au 
hofu ya maisha yake, kwa uchache mambo 
yanayoweza kufanywa katika hatua hii ni 
pamoja na kuficha utambulisho wa shahidi, 
shahidi kutoa ushahidi kwa kutumia Video 
( video conferencing), Kutumia vifaa vya 
kubadilisha sauti na sura (voice and face 
distortion techniques).

Katika mfumo wa Sheria wa Nchi yetu, hatua 
hii inaakisiwa na Kifungu cha 188 cha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ambacho 
kinaruhusu Mkurugenzi wa Mashtaka 
kufanya maombi pasipo mtuhumiwa kuwapo 
(exparte) ili kupata amri ya mahakama ya 
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kuwalinda mashahidi. Aidha katika kanuni 
za Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa 
katika aya ya 21 inatoa haki kwa pande zote ya 
Mashtaka na utetezi kuwasilisha maombi ya 
kuwalinda mashahidi.

Hatua ya Uanzishwaji wa Mpango Mahsusi 
(Scheme)
Huu ni mpango mahususi (scheme) wa 
kuratibu ulinzi wa mashahidi ambao maisha 
yao yanatishiwa na kikundi cha uhalifu kwa 
sababu ya ushirikiano wao na mamlaka ya 
kutekeleza sheria.

Vigezo vya kuzingatia katika kuwalinda 
mashahidi
Vigezo vya kuzingatiwa katika kufanya 

maamuzi na kuchukua hatua ya kuwalinda 
mashahidi ni kama ifuatavyo:

1.	 Aina ya mazingira ya uhalifu (uhalifu 
uliopangwa, uhalifu wa kijinsia, uhalifu wa 
kifamilia n.k)

2.	 Mazingira yanayomzunguka mhanga/
shahidi (mtoto, mwathirika wa unyanyasaji 
wa kijinsia, mshtakiwa mwenza n.k)

3.	 Uhusiano shahidi na mtuhumiwa (jamaa, 
mfanyakazi wa mshtakiwa katika genge la 
uhalifu nk)

4.	 Kiwango cha hofu na vitisho vilivyoelezewa 
kwa shahidi,

5.	 Uzito na umuhimu wake kwa ushahidi 
wake

Picha ya pamoja inayojumuisha Wajumbe walioshiriki kwenye Mkutano wa Sekretarieti ya Jukwaa la Haki 
Jinai Taifa yaliyofanyika Jijini Dodoma.
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Uamuzi wa kushtaki ni hatua muhimu 
katika mchakato wa haki ya jinai na 
unaongoza na kanuni za kisheria 

na za kimaadili kuamini kwamba ushahidi 
uliopo unatosha kuthibitisha hatia, licha ya 
uwepo wa utetezi wowote unaofaa, uonyeshe 
kwamba mshtakiwa ana hatia ya shtaka.

Aidha, ni vema kufahamu kwamba suala ya 
maamuzi ya kushtaki au kutoshitaki ndio 
moyo wa kazi ya mashtaka.

Utaratibu uliopo ni kwamba, baada ya kupitia 
ush ahidi uliopo kwenye jalada la Polisi, 
Mwendesha Mashtaka anatakiwa kuandaa 
maoni ya kishe ria, yenye hoja za msingi za 
kisheria, ushahidi muhimu, mapungufu na 
hoja yeyote muhimu, na kupendekeza aina ya 

Ijue Sheria na 
Miongozo ya Maamuzi 

ya Kushtaki

Makala
shtaka kulingana na ushahidi uliopo.

Maamuzi yote katika hatua hii ya kuamua 
kushtaki, huratibiwa katika kumbukumbu za 
kesi kwa taratibu za ndani za kiofisi na watu 
wasiohusika hawana nafasi kuyaona.

Kama mojawapo ya majukumu ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), katika 
kutekeleza mamlaka na utekelezaji wa 
majukumu yake, atazingatia yafua tayo:- (a) 
umuhimu wa kutenda haki (b) kutoingilia 
mchakato wa utoaji haki (c) maslahi ya umma 
na (d) kusimamia mienendo ya mashtaka. 
Aidha, wakati wa kutoa maamuzi ya kushtaki, 
Waendesha Mashtaka hawapaswi kuanzisha 
au kuendeleza mashtaka ambayo kwa maoni 
yao, upo uwezekano mkubwa mahakama 
ikaamua kwamba kufanya hivyo ni kuingilia 
mchakato wa utoaji haki nchini. Mnamo 
mwaka 2017, Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) alitangaza utaratibu wa kiwango cha 
utendaji katika mfumo wa “Rapid Reference 
Guide (RRG)” ukitoa mwongozo wa utendaji 
kwa Waendesha Mashtaka na wapelelezi wa 
uhalifu wa wanyamapori na misitu. Kwa 
mfano, Mahakama Kuu ya Kenya, katika kesi 

Rebecca Kwandu
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini
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ya Cyrus Shakhalanga Khwa Jirongo dhidi 
ya Soy Developers Ltd na wengine 9 [2021] 
eKLR ilielekeza kwamba; “...katika kuanzisha 
mashtaka, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
(ODPP), bila/kwa njia yoyote kuondoa 
mamlaka ya kikatiba ya kushtaki uhalifu, 
inapaswa kuchukua hatua kila wakati, kwa 
uadilifu na si kuchukua hatua katika kuende 
leza malalamiko ya jinai yasiyo ya haki na 
yenye nia mbaya.

Kwa kufanya hivyo, ofisi hii lazima siku zote 
iongozwe na kanuni kwamba usikilizwaji wa 
kesi kwa haki (fair trial), hauwezi kuwekewa 
kikomo na hili linapaswa kuzingatiwa wakati 
wa kuamua kushta ki au kutoshtaki.

Waendesha Mashtaka pia wanaweza kushauri 
au kuamua kesi nje ya mahakama kama njia 
mojawa po ya kumaliza kesi bila kufikishwa 
mahakamani kwa zile kesi ambazo sheria 
inaruhusu kufanya hivyo.

Waendesha Mashtaka wanapaswa kufanya 
maamuzi yao kwa mujibu wa Sheria ya 
Mwenen do wa Makosa ya Jinai, maagizo ya 
Mkuu wa Mashtaka kwa Waendesha Mashtaka 
na Mawakili wa Serikali (PGI) 2008, maagizo 
Na. 1 ya mwaka 2017 na miongozo au sera 
yoyote husika

Pia, Waendesha Mashtaka wanatakiwa 
kuratibu, kusimamia na kushauri polisi na 
wapelelezi wengine kuhusu njia zinazofaa za 
uchunguzi, ma hitaji ya ushahidi, taratibu za 
kabla ya kufunguliwa mashtaka, usimamizi wa 
ufichuzi na mkakati wa jumla wa uchunguzi 
Hii inajumuisha maamuzi ya kuboresha au 
kupunguza upeo kuhusu tukio la ki halifu na 
idadi ya watuhumiwa wanaochunguzwa.

Katika ibara ya 59B(2) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya 1977 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa mara, 
ikisomwa pamoja na vifungu vya 16 (1) na 
24(1)(2) vya Sheria ya Huduma ya Kitaifa ya 
Mashtaka, Sura 430, vinampa Mkurugenzi 
wa Mashtaka mamlaka ya jumla ya kuanzisha, 
kuendesha na kusimamia mashtaka yote ya 
jinai nchini pamoja na kufanya kitu chochote 
muhimu kwa madhumuni ya kutekeleza 
majukumu yake na hii ni pamoja na kurati bu 
upelelezi wa makosa ya jinai.

Waendesha Mashtaka pia wanapaswa 
kutambua na inapowezekana, kutafuta 
kurekebisha kasoro za ushahidi, lakini, 
kwa kuzingatia uzito au mazin gira ya kesi, 
wanapaswa kuacha haraka kuendelea na 
kesi ambazo hazina ushahidi wa kutosha na 
ambazo haziwezi kuimarishwa na uchunguzi 
zaidi au kama maslahi ya umma yanaonyesha 
kesi hiyo haitakiwi kuendelea.

Waendesha Mashtaka ndio hupitia kila kesi 
wanayopokea kutoka Polisi na vyombo 
vingine vya kiupelelezi.

Hata wakati kesi ikiwa tayari imefunguliwa 
mahakamani, Waendesha Mashtaka 
wanapaswa kuendelea kufuatilia mashtaka 
yaliyopo kwa kulin ganisha na sheria 
zinazohusika.

Uhakiki katika kesi ni mchakato unaoendelea 
na Waendesha Mashtaka lazima wazingatie 
mabadi liko yoyote yanayotokea wakati kesi 
ikiendelea.

Ikiwa kesi itafutwa, uangalifu unapaswa 
kuchuku liwa kuchagua njia bora ya kufanya 
hivyo, kwa sababu wakati mwingine inaweza 
kusababisha madhara kwenye maslahi ya 
mwathirika, taasisi au Serikali.
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Wakati wowote inapowezekana, Waendesha 
Mashtaka wanapaswa kushauriana na 
mpelelezi wanapofikiria kubadilisha au 
kusitisha mashtaka.

Hata hivyo, pamoja na kwamba Waendesha 
Mashtaka na Wapelelezi hufanya kazi kwa 
karibu, jukumu la mwisho la uamuzi iwapo 
kesi inapaswa kuendelea au la ni la Mwendesha 
Mashtaka au Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS).

KESI ZINAZOHITAJI RIDHAA NA 
KIBALI CHA DPP

Kuhusiana na kesi zinazohitaji kibali 
naridhaa kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka, Mwendesha Mashtaka lazima 
azingatie Tangazo la Serikali Na 496H la 2021 
na maagizo, au miongozo mingine yoyote 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) inayo 
husiana na makosa yanayohitaji ridhaa na 
kibali chake binafsi, au kama kuna ugatuzi wa 
madaraka kwa maofisa wanaofanya kazi chini 
yake.

Endapo ridhaa na kibali chake binafsi 
kitahita jika, lazima vitu hivyo vipatikane toka 
kwake, na ikiwa wapo maofisa wa ngazi fulani 
waliogatuliwa madaraka wanaofanya kazi kwa 
niaba yake, basi hilo pia lizingatiwe na sheria 
husika zifuatwe.

Ikiwa mashtaka yanajumuisha mseto wa 
makosa ya uhujumu uchumi na yasiyo ya 
uhujumu uchumi, Mwendesha Mashtaka 
atahakikisha sheria mahsusi zinawekwa 
kwenye hati ya ridhaa na cheti vinavyoruhusu 
shitaka husika kuendeshwa katika mahakama 
za chini.

Endapo makosa ni ya uhujumu uchumi 

tu, kifungu sahihi ni 12(3) na kama ni 
mchanganyiko kifun gu sahihi ni 12(4) vya 
Sheria ya Uhujumu Uchumi na makosa ya 
kupangwa [sura ya 200 marejeo ya 2019].

Waendesha Mashtaka pia wanapaswa kuwa 
huru katika utendaji wao wa kazi na hiyo ni 
sura ya jamii ya kidemokrasia inayofuata 
utawala wa sheria ka tika mfumo wa haki jinai.

Waendesha Mashtaka wanapaswa kuwa huru 
kutoka kwa watu au mashirika ambayo sio 
sehemu ya mchakato wa kufanya maamuzi 
ya mashtaka.

Aidha, Waendesha Mashtaka lazima wawe 
huru kutekeleza majukumu yao ya kitaaluma 
bila kuingiliwa kisiasa, na hawapaswi 
kuathiriwa na shinikizo au ushawishi usiofaa 
kutoka kwa chanzo cho chote.

Si kazi ya Ofisi ya NPS, Wakili wa Serikali au 
Mwendesha Mashtaka wa Umma kuamua 
kama mtu ana hatia ya kosa la jinai. Jukumu 
lao kuu kama Maofisa wa Mahakama ni 
kuwasilisha shitaka na ushahidi ili kuisaidia 
Mahakama kufanya uchambuzi na kufikia 
maamuzi ya haki na usawa.

Mahakama pekee ndiyo yenye uwezo 
kumtamka mtu kama ni mkosaji. Na pia 
uamuzi wa kushitaki au kupendekeza 
kumaliza kesi nje ya mahakama au kufungwa 
kwa jalada ni hatua kubwa inayowa gusa 
watuhumiwa, waathirika wa kosa, mashahidi 
na jamii kwa ujumla hivyo ni lazima ufanywe 
kwa uangalifu mkubwa.

Ni wajibu wa Waendesha Mashtaka 
kuhakikisha mtuhumiwa aliyepo ni mtu 
sahihi kwa tuhuma husika kwa mujibu wa 
ushahidi na anatakiwa kushitakiwa kwa kosa 
sahihi na la haki. Watuhumiwa wote ambao 
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ushahidi unawagusa, lazima wafikishwe 
mbele ya vyombo vya kutoa haki wakati 
wowote itakapowezekana.

Maamuzi ya kesi yanayochukuliwa kwa 
haki, bila upendeleo na kwa uadilifu husaidia 
kupata haki kwa waathirika, mashahidi, 
watuhumiwa, washitakiwa na jamii husika.

Waendesha Mashtaka lazima wahakikishe 
kwam ba katika utendaji wao, sheria sahihi 
inatumika ipasavyo, na kuleta ushahidi 
unaofaa mbele ya Mahakama.

Wakati wa kufanya maamuzi ya kushtaki, 
Waende sha Mashtaka lazima wawe 
waadilifu na wenye malengo ya kutafuta 
haki na hawapaswi kuruhusu maoni yoyote 
ya kibinafsi kuhusu asili ya kabila, Taifa, 
jinsia, ulemavu, umri, dini au imani na mam 
bo mengine yoyote yanayoweza kuathiri 
upatikanaji wa haki katika maamuzi yao.

Pamoja na hayo, hawapaswi kuhamasishwa 
na mazingatio ya kisiasa. Utendaji wa 
Waendesha Mashtaka lazima siku zote 
uendane na sheria na kwa maslahi ya haki na 
sio tu kwa madhumuni ya kushinda kesi.

Katika kesi zote zinazopita mikononi mwao, 
Waendesha Mashitaka hawatakiwi kuwa na 
upen deleo wowote na wana wajibu wa kulinda 
haki za watuhumiwa na washtakiwa, huku 
wakitoa huduma bora zaidi kwa waathirika 
wa tukio.

Katika kuamua kushtaki au kutoshtaki, 
Mwendesha Mashtaka au Wakili wa Serikali 
ataongozwa na maslahi ya umma (pamoja 
na maslahi ya haki). Umuhimu wa kuepusha 
kuingilia mchakato wa utoaji haki na uwepo 
wa matumaini ya kushinda kesi, vyote kwa 
pamoja vyaweza kuelezwa kwa tathimini 

zifuatazo hapa chini, hasa kwa kuzingatia 
vigezo viwili ambavyo ni uwepo wa ushahidi 
thabiti na maslahi ya umma.

KIPIMO CHA UWEPO WA USHAHIDI

Kabla ya kuamua kufungua mashtaka 
Mahakamani, Mawakili wa Serikali pamoja 
na Waendesha Mashtaka lazima wajiridhishe 
kwamba upo ushahidi wa kutosha kumtia 
hatiani mtuhumiwa.

Wanatakiwa pia kuzingatia utetezi unaoweza 
kuletwa na mshitakiwa na mazingira 
yanayoweza kupelekea kesi yao kushindwa.

Kesi ambayo haikidhi vigezo vya kipimo cha 
ushahidi haitakiwi kuendelea. Inatakiwa aidha 
irudish we kwa ajili ya upelelezi zaidi kama 
ni muhimu ku fanya hivyo, au ifutwe kama 
hakuna viashiria vya mafanikio ya kupata 
ushahidi wa ziada.

Wakati wa kuamua kama kuna ushahidi wa 
kutosha kushtaki, Waendesha Mashtaka 
wanapaswa kujiuliza mambo yafuatayo:-

1.	 Je? Ushahidi unaweza kupokelewa 
mahakama ni? Je, Kuna swali lolote juu ya 
kukubalika kwa ushahidi fulani.

2.	 Ushahidi huo una uhalisia wowote? Je, 
kuna sababu zozote za kutilia mashaka 
uhalisia wa ushahidi huo.

3.	 Je, ushahidi huo ni wa kuaminika. Je, kuna 
sa babu zozote za kutilia shaka kuaminika 
kwa ushahidi huo.

4.	 Je, kuna hoja yeyote ya msingi kutilia 
mashaka utoshelevu wa ushahidi huo.

KIPIMO CHA MASLAHI YA UMMA

Katika kila kesi, hata kama ushahidi unatosha 
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kuthibitisha shtaka au kutoa suluhu yeyote 
mbada la, Waendesha Mashtaka lazima pia 
wazingatie matakwa ya  maslahi ya umma.

Katika kutumia kipimo cha maslahi ya 
umma wakati wa hatua ya kuamua kuanzisha 
mashtaka, Waendesha Mashtaka wanapaswa 
kuzingatia mambo yafuatayo;-

1.	 Uwepo wa ushahidi wa kutosha na kwa 
kulinganisha na maslahi ya mwathirika 
wa tukio na jamii husika.

2.	 Haki, dira na usawa. Hapa Waendesha 
Mashtaka wanapaswa kuhakikisha kuwa 
hakuna ubaguzi kwa misingi ya rangi, 
mali, dini, elimu, jinsia, asili ya kabila wala 
misimamo ya kisiasa itaruhusiwa.

3.	 Athari za mashtaka kwa usalama wa Nchi.

4.	 Wahakikishe kwamba hakuna rasilimali 
za umma zitapotea bure katika kutekeleza 
mash taka yasiyofaa (Thamani ya pesa).

Hata hivyo, mambo mengine ya kuzingatia 
yanaweza kuwa:-

1.	 Je, kosa lilifanyika kwa uzito kiasi gani.

2.	 Je, ni kiwango gani cha hatia ya mtuhumiwa 
... kwa mfano, kiwango ambacho kosa 
lilipangwa, madhara yanayotokana na 
kosa husika, na kiwango gani mtuhumiwa 
amefaidika kutokana na mwenendo wa 
uhalifu.

3.	 Ni hali gani na madhara yaliyosababishwa 
kwa mwathiriwa?

4.	 Je, mtuhumiwa alikuwa na umri gani na 
ukomavu wake wakati wa kutenda kosa.

5.	 Kuna athari gani kwa jamii? (vi)Je, 
mashtaka ni jibu sawia.

6.	 Je, vyanzo vya habari (ushahidi) vinahitaji                     
kulindwa.

KIPIMO CHA KUSHITAKI KWASABABU 
YA UMUHIMU

Kipimo hiki kinaweza kutumika pale ambapo 
kipimo cha “ushahidi” na kile cha “maslahi ya 
umma” havijitoshelezi, lakini kwa kuangalia 
uzito wa kosa na mazingira yake, ni muhimu 
kufungua mashtaka kwa haraka.

Kipimo hiki kinazingatia yafuatayo:-

1.	 Kama kuna hoja za msingi kuonyesha 
kwamba mtuhumiwa ametenda kosa.

2.	 Ushahidi zaidi unaweza kupatikana 
kufanikisha kutiwa hatiani kutiwa kwa 
mtuhumiwa.

3.	 Uzito au mazingira ya kesi yanahitaji 
kufanyika kwa maamuzi ya kushitaki 
haraka.

4.	 Kuna hoja za msingi zinazoendelea 
kupinga dhamana na kwa mazingira yote 
ya kesi ni sahihi kufanya hivyo.

5.	 Ni kwa maslahi ya umma kufungua 
mashtaka hayo na kuna matumaini 
kushinda kesi. Na kuhu su matumaini 
ya kushinda kesi, itategemea uwepo wa 
ushahidi wa kutosha, ushahidi halisi na 
ushahidi shawishi na kama utetezi uliopo 
unapunguza nguvu ya mashitaka.

MATARAJIO HALISI YA KUSHINDA KESI

Matarajio ya kushinda kesi yanategemea 
utoshelevu wa ushahidi upande wa mashtaka 
kwa kulinganisha na mianya ya utetezi kwa 
mshtakiwa kama utetezi wake unakanusha 
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tuhuma husika.

UCHAGUZI WA SHTAKA WAKATI WA 
KUPENDEKEZA MASHTAKA

Mwendesha Mashtaka lazima azingatie 
miongozo ya mashtaka ikiwa ni pamoja na 
ile iliyoainishwa katika Mwongozo Mkuu wa 
Waendesha Mashtaka (PGI).

Pamoja na hayo, Mwendesha Mashtaka 
lazima achague mashtaka yanayolingana na 
uzito wa tukio na kiwango cha madhara na 
kwa kuungwa mkono na ushahidi uliopo, 
kama vile matumizi ya silaha, asili ya 
mipangilio ya kosa, jambo lolote linalohusisha 

rushwa au matumizi mabaya ya madaraka 
Mwendesha Mashtaka pia lazima achague 
mashtaka yanayoipatia Mahakama mamlaka 
ya kutosha kutoa adhabu na amri mbalimbali 
za baada ya kuisha kwa kesi, lakini pia 
mashtaka yanayoruhusu amri ya kutaifisha 
mali kufanyika kama mshitakiwa amefaidika 
na tukio la uhalifu na maslahi ya umma 
yametimizwa kwa kuchagua kuendelea na 
shitaka dogo.

Waendesha Mashtaka kamwe wasiendelee na 
mashitaka mengi kuliko inavyohitajika, na 
lazima wazingatie mashitaka yeyote muhimu 
kadiri kesi itakavyokuwa inaendelea.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa akisikiliza 
kwa umakini maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Makosa Dhidi ya Binadamu 

na Utangamano wa Taifa kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Bw. Renatus Mkude juu ya 
majukumu na huduma mbalimbali za kisheria zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakati 

alipotembelea kwenye banda la maonyesho wakati wa Uzinduzi wa Kampeni ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria wa Mama Samia (Mama Samia Legal Aid Campaign) Jijini Dodoma.
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Dhamana ni kitendo cha kupewa uhuru 
wa masharti kwa mshtakiwa ambaye 
anasubiri kesi yake kusikilizwa, au 

rufaa kwa masharti yaliyowekwa na mahakama 
ili kuhakikisha anafika Mahakamani katika 
tarehe iliyopangwa.Mtazamo huu umejengwa 
katika Ibara ya 13(6)(b) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inayoeleza 
kwamba, Mshtakiwa hatakiwi kuchukuliwa 
kama mkosaji wa tuhuma dhidi yake hadi 
ithibitishwe vinginevyo na Mwendesha 
Mashtaka mbele ya Mahakama yenye  
mamlaka kamili.

KUSIKILIZWA KWA DHAMANA

Ni wakati wa kusikiliza shauri la maombi 

Dhamana Katika 
Jinai

Makala
ya dhamana lililopo mbele ya mahakama 
ili kuamua kama dhamana inakubalika kwa 
masharti fulani au haikubaliki.Maombi 
yanaweza kuletwa mbele ya Mahakama kwa 
njia ya mdomo au maandishi.

AINA ZA DHAMANA

Kuna aina mbili za dhamana; dhamana ya 
Polisi na dhamana ya Mahakama

DHAMANA YA POLISI

Katika dhamana hii, Mtuhumiwa 
anapokamatwa au kuzuiliwa na Polisi au 
chombo chochote cha upelelezi chenye 
mamlaka ya kipolisi, anaruhusiwa kupewa 
dhamana wakati uchunguzi ukiendelea ili 
kama itahitajika baadaye,afunguliwe mashtaka 
mbele ya mahakama au aachiwe 

DHAMANA YA MAHAKAMA
Dhamana ya mahakama inaweza kutolewa  
wakati wa kesi au rufaa inayosubiriwa. Pindi 
shtaka likifunguliwa, mahakama inayo 
mamlaka ya kutoa dhamana, isipokuwa pale 

Peter Mauggo
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya 
Uratibu wa Upelelezi
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ambapo sheria inaelekeza vinginevyo. Mfano 
mzuri ni pale Mkurugenzi wa Mashtaka 
anapowasilisha mbele ya Mahakama hati ya 
kupinga dhamana ingwaje kosa/makosa husika 
kwenye hati  ya Mashtaka yanadhaminika. 

HATUA ZA KUTOA DHAMANA

Mshtakiwa anapofikishwa mahakamani 
kwa     shtaka/mashtaka yanayodhaminika, 
anatakiwa kupewa dhamana kwa masharti 
yatakayotolewa na Mahakama yenye mamlaka 
kufanya hivyo. Mahakama inawajibu wa 
kumweleza haki yake. Sheria imeweka 
taratibu mbalimbali zinazotumiwa na 
Mahakama katika kutoa dhamana.Mojawapo  
ni Mshtakiwa mwenyewe au wadhamini wake 
kusaini hati ya dhamana (surities bond) yenye 
thamani itakayotolewa na Mahakama. Lengo 
la wadhamini kusaini hati ya dhamana ni 
kuwa na uhakika wa upatikaji na uwepo  wa 
Mshtakiwa wakati wa usikilizwaji wa shauri 
dhidi yake. 

DHAMANA KWA MAKOSA 
YANAYOSIKILIZWA MAHAKAMA KUU

Kama mtu anashtakiwa kwa kosa 
linalosikilizwa Mahakama Kuu, lakini ni kosa 
linalodhaminika, anaweza kupewa dhamana 
na mahakama ya chini inayomshikilia kwa 
wakati huo kabla hajapelekwa Mahakama Kuu. 
Na kwa makosa ya uhujumu  uchumi, utoaji 
dhamana katika hatua hii huzingatia  thamani 
ya pesa iliyopo kwenye hati ya mashtaka

DHAMANA WAKATI KESI INAENDELEA 
MAHAKAMANI

Mshtakiwa aliyeshtakiwa kwa kosa 
linalodhaminiwa anaweza kupewa dhamana 
wakati wowote wa  kesi endapo atatimiza 
masharti yaliyowekwa na mahakama. Hata 

hivyo, ni muhimu mshtakiwa kufikiriwa suala 
la dhamana kwa makosa yenye dhamana siku 
ya kwanza anaposomewa mashtaka kwa sababu 
ni wajibu wa Mahakama kumuelewesha juu ya 
haki hiyo.

DHAMANA INAYOSUBIRI RUFAA 

Kiujumla, hata pale mtu anapokuwa ametiwa 
hatiani na anatumikia adhabu, anayo haki 
ya kukata rufaa dhidi ya maamuzi hayo 
ya Mahakama.Lakini kipindi anasubiri 
usikilizwaji wa rufaa yake anayo haki ya 
dhamana.Katika maombi yake ya dhamana 
mrufani anatakiwa kuithibitishia Mahakama 
kuwa rufaa yake ina nafasi kubwa ya kufanikiwa 
pale itakaposikilizwa.Pia dhamana inaweza 
kutolewa pale mrufani atakapoithibitishia 
Mahakama kuwa analo tatizo la kiafya ambalo 
ni hatari kwa wafungwa wengine na kwamba 
tiba yake ni rahisi akiwa nje ya Gereza au 
anahitaji kutibiwa nje ya nchi kwa vile tiba ya 
namna hiyo haipatikani hapa nchini.

Kifungu cha 368(1) cha Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai (CPA) kinasimamia 
utolewaji dhamana wakati wa kusubiria 
maamuzi ya rufaa. Pamoja na hayo, Kanuni 
ya 11(2) ya Kanuni za Mahakama ya Rufaa 
Tanzania zinatoa mamlaka kwa Mahakama 
hiyo kutoa dhamana kwa mr ufani anayesubiri 
hatima ya rufaa yake.

Kifungu cha 29(4) cha EOCCA kinasimamia 
mamlaka ya kutoa dhamana wakati kile cha 36 
cha EOCCA kinasimamia mazingira ya kutoa 
au kukataa dhamana na masharti ya lazima 
ambayo mahakama inalazimika kuyaweka 
wakati wa kutoa dhamana kwa mshitakiwa.

MAKOSA YASIYO NA DHAMANA.

Kwa mujibu wa Sheria mbalimbali za nchi 
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kuna makosa ambayo yameainishwa ambapo 
Mtuhumiwa/Mshtakiwa anazuiliwa dhamana. 
Makosa hayo ni mauaji ya kukusudia,Uhaini, 
Ugaidi, Unyang’anyi wa kutumia silaha, 
Utakasishaji fedha ,Usafirishaji madawa ya 
kulevya na usafirishaji haramu wa binadamu.

KUTOA AU KUZUIA DHAMANA

Polisi na Mahakama wana wajibu wa kutoa 
dhamana kwa watuhumiwa ama washtakiwa 
kwenye makosa yanayodhaminika. Lakini 
zipo sababu kadhaa ambazo zinaweza pelekea 
Polisi wasitowe dhamana.Mahakama kwa 
upande wake pia , Mwendesha Mashtaka 
anaweza kuomba zuio la dhamana hata kwenye 
makosa ambayo sheria inaruhusu dhamana.   
Sababu hizo ni kama ifuatavyo;

a)	 Uwezekano wa kutoroka mashtaka 
yanayomkabili. Vigezo vinavyotumika 
hapa ni pamoja na uzito au ukubwa wa 
kosa husika pamoja na ukubwa wa adhabu 
kama mtuhumiwa akipatikana na adhabu,

b)	 Uwezekano wa kuingilia na kuvuruga 
upelelezi na ushahidi ama mashahidi. Hii 
mara nyingi ni pale upande wa mashataka 
utakapothibitisha Mahakamani juu ya 
uwezekano huo. Hisia pekee siyo kigezo 
cha kupinga dhamana,

c)	 Uvunjifu wa amani na usalama. Hii ni pale 
ambapo upande wa mashtaka utaithibishia 
Mahakama kuwa endapo mtuhumiwa /
Mshtakiwa atapewa dhamana anaweza 
kuendeleza uvunjifu wa amani na usalama 
wa nchi,

d)	 Usalama wa Mtuhumiwa / Mshtakiwa. 
Yapo mazingira ambayo kama mshtakiwa 
atapewa dhamana , basi usalama wake uko 
mashakani.Kwa mfano kama Mtuhumiwa 

au Mshtakiwa ni mhalifu endelevu na 
jamii yake imemchoka kwa tabia yake ya 
uhalifu,

e)	 Usalama wa nchi na Maslahi ya Umma. 
Katika eneo hili kifungu cha 148(4) Sheria 
ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 
20 kinamruhusu Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) kuwasilisha Mahakamani hati ya 
zuio la dhamana pale atakapoona inafaa 
na ni kwa usalama wa nchi na maslahi ya 
Taifa / Umma. Mara nyingi hii imefanyika 
kwenye makosa makubwa ya Uhujumu 
uchumi.

f)	 Uwezekano wa Mtuhumiwa/ Mshtakiwa 
kurudia kutenda kosa au makosa 
mengine ya aina hiyo. Endapo upande wa 
Mashtaka utaithibitishia Mahakama kuwa 
Mtuhumiwa akipewa dhamana atafanya 
makosa mengine au kurudia kutenda kosa 
linalomkabili, hiyo huweza kuwa sababu 
tosha ya kuzuia dhamana,

g)	 Pale ambapo Mtuhumiwa/Mshtakiwa 
alishtakiwa na kuhukumiwa kifungo 
kinachozidi miaka mitatu gerezani,

h)	 Pale itakapothibitiswa na Mwendesha 
Mashtaka kuwa Mtuhumiwa/Mshtakiwa 
aliwahi kuvunja masharti ya dhamana 
kwa kuruka dhamana. Kwa ujumla polisi 
au Mahakama baada ya kujiridhisha 
na uwezekano wa kupatikana kwa 
Mtuhumiwa/Mshtakiwa wanaweza kutoa 
au kutokutoa dhamana.  

Ingawaje dhamana ni haki ya Mshtakiwa, 
kabla ya kutoa dhamana Mahakama ni lazima 
ijiridhishe na upatikanaji wa Mshtakiwa 
wakati wa usikilizaji wa kesi ama uwezekano 
wa mshtakiwa kuruka dhamana na hivyo 
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kupelekea haki kutokutendeka

MASHARTI YA DHAMANA

Katika utoaji wa dhamana kwa Mshtakiwa 
Mahakama utilia maanani sheria na maamuzi 
mbalimbali yaliyokwisha kutolewa kuhusiana 
na dhamana. Kifungu cha 148(5) cha 
Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai 
kinatanabaisha makosa ya jinai yasiyo na 
dhamana na katika mazingira gani mshtakiwa 
anaweza kunyimwa dhamana. Kifungu 
148(6) kinaweka bayana masharti Mahakama 
inapaswa kuegemea wakati wa utoaji wa 
dhamana. Pamoja na sheria hiyo, pia sheria ya 
Uhujumu Uchumi na Makosa ya Kupannga 
sura ya 200 kifungu 36(4) kinaweka zuio la 
dhamana kama Mahakama itaona inafaa. 
Lakini kifungu cha 36(5) kinaweka masharti 
ya Mahakama kuegemea wakati wa kuweka 
masharti ya dhamana.Kimsingi Sheria hii 
inasomwa kwa pamoja na Kifungu cha 148(5) 
na Kifungu148(6) cha CPA.

MAOMBI YA KUONDOA DHAMANA

 Mdhamini yeyote aliyechukuwa dhamana 
ya Mshtakiwa anaweza kupeleka maombi 
yake mbele ya Mahakama akiomba  
kusitisha dhamana yake juu ya Mshtakiwa 
aliyemdhamini. Mahakama ina wajibu wa 
kutoa wito wa kukamatwa kwa Mshtakiwa na 

kufikishwa mbele ya Mahakama na hatimaye 
dhamana yake kufutwa. Lakini Mshtakiwa 
bado  ana haki ya kupata dhamana. Pale 
Mshtakiwa atakapokosa dhamana atapelekwa 
magereza kusubiria usiklizwaji wa kesi yake. 
Kama Mshtakiwa ataendelea na dhamana 
hadi tamati ya kesi na kutiwa hatiani au 
kuachiwa huru dhamana yake nayo itakuwa 
imefika mwisho. 

MADHARA YA KURUKA DHAMANA 

Pale Mshtakiwa anaporuka dhamana na 
kushindwa kufika kwenye shauri dhidi yake, 
Mahakama kwa njia ya hati ya wito itaamuru 
wadhamini au mdhamini kufika mbele ya 
Mahakama kuonyesha kwa nini dhamana 
alioiweka kwenye hati ya dhamana isitaifishwe 
kwa sababu ya Mdhaminiwa kushindwa kufika 
Mahakamani. Mdhamini anatakiwa aonyeshe 
sababu za msingi na pale anaposhindwa, 
Mahakama itaamuru ama alipe/walipe kiasi 
chote cha fedha kama kinavyoonekana kwenye 
hati ya dhamana au kiasi pungufu na hicho kwa 
namna Mahakama itakavyoona inafaa. Kama 
Mdhamini ameshindwa kulipa, Mahakama 
itaamuru mali zake nyingine ziuzwe ili 
kulipa dhamana aliyoiweka Mahakamani.
Kifungo cha miezi sita(6) Gerezani ni haki ya 
Mdhamini pale  anaposhindwa kutimiza yote 
mawili hapo juu,

Mkurugenzi wa Mashtaka Bw. Sylvester Mwakitalu 
akizindua rasmi kitabu cha Mwongozo juu ya 
Ushirikiano wa Kimataifa kwenye Masuala ya 
Jinai akiwa pamoja na Balozi wa Uingereza nchini 
Tanzania Mhe. David Concar kwenye hafla ya 
uzinduzi wa Mwongozo juu ya Ushirikiano wa 
Kimataifa kwenye Masuala ya Jinai uliofanyika 
katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere (JNICC) Jijini Dar es salaam.
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NGURUWE NA MTU

Mrabbi, Mhindu na Mwanasheria walikuwa 
wanasafiri lakini kwa bahati mbaya gari 
walilokuwa wanasafiria likaharibika 
walipofika nje ya mji, na ilikuwa jioni 
sana, ikawabidi waanze kutembea kwa 
miguu kuelekea kwenye shamba moja 
lililokuwa karibu na mahali gari lao 
lilipoharibikia. Wakamkuta mmiliki wa 
shamba akawakaribisha na kuwaambia, 
ni usiku sasa, kwa bahati nzuri nina 
vitanda viwili vya ziada hivyo itambidi 
mmoja wenu alale stoo. Yule Mhindu 
akasema, hamna shida mimi nitalala stoo. 
Baada ya muda mfupi akaja akagonga 
kwenye mlango wa ile nyumba walipolala 
wenzake, mwenye nyumba akafungua, 
Mhindu akamwambia “Kule kwenye stoo 

kuna ng’ombe na kulingana na desturi zetu 
siruhusiwi kulala sehemu yenye ng’ombe. 
Yule Mrabbi akasema, haya hamna shida 
mimi nitaenda kulala stoo. Baada ya muda 
mfupi yule Mrabbi naye akarudi na kugon- 
ga mlango, mwenye nyumba akafungua, 
Mrabbi akasema “Kule stoo kuna nguruwe 
na kutokana na desturi zetu siruhusiwi 
kulala sehemu yenye nguruwe. Kwa hiyo, 
ikambidi Mwanasheria aende kulala stoo, 
lakini baada ya muda mfupi Mwanasheria 
pia akarudi na kugonga mlangoni, mwenye 
nyuma alipofungua akasema, “Ni ng’ombe 
na nguruwe”

PATA SIGARA

Mwanasheria mmoja mdogo alikuwa 
anamtetea mfanyabiashara mahakamani, 
na akawa na mashaka kwamba atashindwa 

UTANI WA KISHERIA
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kesi, akamuomba mwanasheria mwenzake 
mzoefu kama anaweza kumletea pakiti ya 
sigara ili ampe hakimu kama rushwa ya 
kuhakikisha mteja wake anashinda ile kesi. 
Yule mwanasheria mkubwa akashangaa! 
Ha! “Wewe! Hakimu ni mtu wa heshima 
sana” ukifanya hivyo hautaweza kamwe 
kushinda hii kesi” akamwambia yule 
mwanasheria mdogo. Mwishowe, hakimu 
akatoa hukumu ya kesi ambapo alimpa 
ushindi mteja wa yule mwanasheria 
mdogo. Yule mwanasheria mkubwa 
akasema, “Si unaona, umeshinda kesi bila 
kuleta zile sigara? Yule mwanashera mdogo 
akamjibu, “Nilizileta na kuzifunga kwenye 
kadi ya biashara ya mteja wangu niliyompa 
hakimu, ndo maana nimeshinda kesi”.

 MWANASHERIA MUADILIFU

Mzee mmoja mwenye umri wa miaka 82 
aliambiwa na daktari wake kwamba hana 
muda mrefu wa kuishi tena, atakufa.

Kwa hiyo akaamua kuwaita watu watatu 
ambao walikuwa wa muhimu sana 
katika maisha yake, Daktari wake, 
Mchungaji wake na Mwanasheria wake 
na akawaambia, “Sina muda mrefu wa 
kuishi ndo maana nimeamua leo kuwaita 
kwa sababu ninyi mmekuwa watu muhimu 
sana kwenye maisha yangu, Ila nataka 
mnisaidie jambo moja, leo nitawapa kila 
mmoja wenu bahasha yenye kiasi cha 
Sh 50,000, tafadhali sana nawaombeni 
nitakapokufa tupeni hizi bahasha zenye 
fedha kwenye kaburi langu. Baada ya 
siku chache yule mzee akafariki dunia, 

Daktari akasema “Lazima nikiri kwamba 
nilitumia Sh 10,000 katika fedha alizonipa 
marehemu kwani nilikuwa ninamdai fedha 
nyingi kwa ajili ya matibabu yake. Lakini, 
nilitupa Sh 40,000 ya fedha kwenye kaburi 
lake.” Mchungaji yeye naye akasema, 
“Lazima nikiri kwamba nilitumia kiasi cha 
Sh 25,000 alizonipa marehemu kwa ajili 
ya matumizi muhimu ya Kanisa, lakini 
nimetupa zilizobaki kwenye kaburi lake 
kama alivyoagiza,” Mwanasheria akasema, 
siamini hiki ninachokisikia, nawashangaa 
sana ninyi wawili, mimi niliandika cheki 
ya fedha zote na kuitupa kwenye kaburi 
lake,”

MUDA NA FEDHA

Mwanasheria mmoja alikufa ghafla akiwa 
na umri wa miaka 45. Akafika katika 
geti la mbinguni na Malaika aliyekuwa 
amesimama getini akamwambia “Karibu 
tulikuwa tunakusubiri kwa muda mrefu” 
Mwanasheria akamuuliza yule Malaika 
“Una mana gani? Ndiyo kwanza nimefikisha 
miaka 45, kwanini nife mapema hivi?. 45? 
Huna miaka 45 una miaka 82, Malaika 
akamwambia Mwanasheria. Mwanasheria 
akamwabia Malaika, subiri kidogo…. nina 
miaka 45 hata kama ukitaka nitakuonyesha 
cheti changu cha kuzaliwa. Malaika 
akamwambia subiri kidogo nikaangalie 
akaingia ndani. Baada ya muda mfupi yule 
Malaika akarudi na kusema, Samahani, 
mbona rekodi zetu zinaonyesha kuwa 
una miaka 82? Nimeangalia masaa yote 
uliyowachaji wateja wako, na inaonyesha 
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una miaka 82.

ONGEA KUHUSU KIFO MARA TATU

Siku moja simu ilipigwa katika ofisi flani 
ya Sheria na mpokeaji simu alipopokea 
aliyepiga akauliza, naweza kuongea 
na Dewey? Aliyepokea simu akajibu, 
“Samahani Dewery amefariki dunia 
jana. “Oh! Sawa, Kwa heri akasema yule 
bwana aliyepiga ile simu. Lakini kila 
siku kwa mfululizo wa wiki mbili yule 

bwana akawa anapiga simu katika ofisi ile 
kumuulizia Dewery na anaambiwa hivyo 
hivyo kwamba Dewery amefariki dunia. 
Mwishowe alipopiga simu yule mpokeaji 
simu akaongea kwa sauti ya ukali, Si 
nimekuambia Dewery amefariki dunia? 
Sasa mbona unaendelea kupiga simu tu? 
Yule jamaa akasema, Oh! Kwasababu 
napenda sana kusikia taarifa ya kifo cha 
Dewery.

Lazima nikiri kwamba nilitumia 
Sh 10,000 katika fedha alizonipa 

marehemu kwani nilikuwa ninamdai 
fedha nyingi kwa ajili ya matibabu 
yake. Lakini, nilitupa Sh 40,000 ya 
fedha kwenye kaburi lake.

Lazima nikiri kwamba nilitumia 
kiasi cha Sh 25,000 alizonipa 

marehemu kwa ajili ya matumizi 
muhimu ya Kanisa, lakini nimetupa 
zilizobaki kwenye kaburi lake kama 
alivyoagiza.

Siamini hiki ninachokisikia, 
nawashangaa sana ninyi wawili, 

mimi niliandika cheki ya fedha zote na 
kuitupa kwenye kaburi lake.

Mchungaji

Daktari
Mwanasheria

1

2

3
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